Hạng D
6/12/06
1.220
17.297
113
40
Em chào các bác,các bác có kinh nghiệm Xin chỉ em Về focus trên D60.Trên D60 có 3 điểm focus,em thì luôn để chế độ Auto,tuY nhiên em thắc mắc là:
-Tại sao khi focus,chỉ có 1 điểm là nhấp sáng trong VieWfinder( báo hiệu điểm focus)?Có thể lấY nét cả 3 điểm không( 3 điểm focus đều nhấp sáng)?
-Khi em auto focus thì điểm focus lại thỉnh thoảng không nằm ngaY chủ thể em muốn focus(Ví dụ em muốn focus Vào khuôn mặt chủ thể,nhưng điểm focus lại nằm..ở nơi khác).Như vậy sẽ mất bố cục.Em có thể điều chình để điểm focus Vào ngaY chủ thể mình muốn không?

Em Xin chân thành cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.718
72.363
113
đây
bác ạ, cho dù có đến hơn 50 điểm focus đi nữa như cái nikon D300 mới thì toàn bộ hệ thấu kính cũng chỉ cho ra duy nhất 1 tiêu điểm, làm gì có 2 hay vài tiêu điểm trên hệ thấu kính hả bác :))

nhiều người bị dụ ở cái này nè, cứ thấy quảng cáo nhiều điểm focus thì tưởng nó chụp càng nét, thực tế nhiều điểm focus chỉ giúp bác chọn cho nó focus ở điểm nào cho tiện thôi, với D60 bác dùng nút bấm qua trái, qua phải để chỉnh điểm lấy nét

trong 3 điểm thì điểm giữa lấy nét tốt nhất, nhanh nhất, bác point nó vào chủ thế lấy nét sau đó bấm AF/AE lock rồi recompose lại bố cục và chụp bác ạ

Hạng D
14/9/08
2.044
33
38
53
Bác chọn chế độ focus 1 điểm thôi. Em thấy các bác thường khuyên như thế và em cũng làm thế ạ. Thường để focus ở trung tâm lấy nét xong bác chỉnh bố cục lại và...sút!!!

Hạng D
6/12/06
1.220
17.297
113
40
em cảm ơn bác tuanle vá bác daingu,nhưng em còn chưa hiểu về cái recompose,các bác có thể cho em sáng hơn tí không ah?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.363
113
đây
vd bác muốn chụp rõ một cô gái đứng ở phía 1/3 tấm ảnh, đầu tiên bác cho cô vào giữa, nhấn nhẹ nút shot cho nó bíp 1 cái (lấy nét xong) vẫn giữ tay dùng ngón cái nhấn nút AF/AE giữ nguyên ngón cái như vậy (tiêu cự đã khoá), bây giờ bác dịch máy sang một chút cho cô gái đứng về 1/3 khung ảnh -> nhấn chụp (trong khi nhấn chụp ngón cái phải giữ nút AF/AE nhé)

bác xem máy bác đang đặt auto focus ở mode nào (thường có 3 mode AF-A, AF-S, AF-C) trong đó AF-A là default, bác có thể set lại ở AF-S thì không cần nhấn nút lock AF/AE nưã, chỉ cần nhấn nhẹ nút shot, giữ nút shot, rê máy qua chỗ khác, nhấn nút shot hết cỡ để chụp
- AF-A: auto - lấy nét vật thể tĩnh khi nhấn 1/2 nút, khi chụp sẽ lấy nét tiếp nếu vật thể thay đổi vị trí (chụp trẻ em, nó hay thay đổi, ngọ ngoạy..)
- AF-S: lấy nét cố định sau khi đã nhấn 1/2 nút, không thay đổi cho đến khi chụp (chụp tĩnh vật, phong cảnh...)
- AF-C: lấy nét liên tục trong quá trình shot (chụp thể thao, lia máy theo xe chạy... nói chung vật muốn chụp di chuyển liên tục)

.... chào mừng bác tới với một môn gỉai trí đắt tiền, phức tạp, gây nghiện hơn thuốc lá...

Hạng D
6/12/06
1.220
17.297
113
40
dear bác tuanle,không biết em có hiểu đúng không?Khi mình đã lấy nét vào điểm nào thì khi mình Zoom thì sẽ zoom vào điểm đó.
Trở lại recompose bác chỉ em.Em đã làm theo hướng dẫn của bác,Em đặt AF/S,và cho cô gái vào giữa khung hình,lấy nét giữa khung hình,khoá nét,sau đó em di chuyển cô gái ra 1/3 khung hình--->chụp.
Sau khi chụp.em zoom,thì nó vẫn zoom vào giữa khung hình,không phải là cô gái.Như vậy em đã lấy nét sai hay đúng?Và recompose có tác dụng gi?

Cảm ơn bác.

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM
matheoken nói:
dear bác tuanle,không biết em có hiểu đúng không?Khi mình đã lấy nét vào điểm nào thì khi mình Zoom thì sẽ zoom vào điểm đó.
Trở lại recompose bác chỉ em.Em đã làm theo hướng dẫn của bác,Em đặt AF/S,và cho cô gái vào giữa khung hình,lấy nét giữa khung hình,khoá nét,sau đó em di chuyển cô gái ra 1/3 khung hình--->chụp.
Sau khi chụp.em zoom,thì nó vẫn zoom vào giữa khung hình,không phải là cô gái.Như vậy em đã lấy nét sai hay đúng?Và recompose có tác dụng gi?

Cảm ơn bác.

Em ti toe tí:

1. Bác hiểu sai. Điểm lấy nét là điểm lấy nét, Zoom là zoom. Theo em hiểu Zoom theo ý bác là bác đang review lại ảnh vừa chụp và phóng to lên để xem. Thông thường thì hình sẽ được phóng đều nên phần bác thấy sẽ là phân chính giữa của hình. Bác có thể dùng phím của máy để di chuyển ảnh qua, lại, lên, xuống. Bác nhìn chỗ nào rõ nhất chính là điểm lất nét của máy.
2. Recompose là việc đóng khung lại sau khi khóa nét thôi==> có tác dụng bố cục.

Có gì chưa chuẩn các bác góp ý tiếp.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.363
113
đây
zoom là phóng đại ảnh, còn focus là lấy nét đưa ảnh hiện rõ lên cảm biến, khác nhau bác ạ, cái len của bác có 2 vòng, cái nhỏ bên ngoài là lấy nét (đẩy khoá sang M bác mới xoay đc), cái to bên trong là zoom

ặc, phức tạp lắm, chưa hết đâu, bác cứ từ từ, xem thên bài Lớp mầm/chồi của thầy apo hướng dẫn đi bác :)

Hạng C
30/1/07
898
34
28
"zoom là phóng đại ảnh, còn focus là lấy nét đưa ảnh hiện rõ lên cảm biến, khác nhau bác ạ, cái len của bác có 2 vòng, cái nhỏ bên ngoài là lấy nét (đẩy khoá sang M bác mới xoay đc), cái to bên trong là zoom"

Bác lưu ý cái vòng này ống kính type D mới có, type G thì không bác ợ.

Em hiểu ý bác matheoken là muốn bắt máy nó tự động zoom vào vị trí focus khi phóng to ảnh? "Sau khi chụp.em zoom,thì nó vẫn zoom vào giữa khung hình". Điều này luôn đúng! Bác zoom bằng PC hay camera thì nhấn nút là nó zoom ngay vào chính giữa khung (trừ khi bác trỏ chuột với dấu cộng vào vị trí, trên PC).

Bác đặt cô gái về 1/3 rồi thì phải di chuyển về vị trí đã đặt để xem.

Khi đặt máy ở chế độ focus 1 điểm, muốn lock focus có thể giữ nút chụp sau khi lấy nét bằng cách nhấn nửa chừng, thay vì nhấn nút lock (nếu có trên máy).

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
bác lưu ý giúp em 1 tí nha, nếu bác dùng điểm lấy nét trung tâm mà khẩu lớn, lúc recompose lại hình thì chủ thế sẽ có khả năng out nét do khẩu lớn => DOF mỏng, xe dịch 1 tí đôi khi sẽ làm chủ thể ra khỏi DOF => out nét
Bác lưu ý 1 tí là được rồi, cái này cũng ít bị lắm :)