Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Tomb Raider
29/6/17
1.958
35.911
113
Các bác cho em hỏi:
- Nhiệt độ ngoài trời 21 độ C
- Đóng hết cửa, tắt máy lạnh, lấy gió ngoài
Đáng lẽ không khí bên trong cũng mát mẻ chứ nhỉ, vì lấy gió ngoài mà. Đằng này xe em cảm nhận hơi nóng phả vào qua đường dẫn khí. Vậy xe em cũng bị hiện tượng giống xe các bác đang bàn phải ko?

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Hai ngày nay, mình đã gỡ khung nhôm ra để xem xét và gắn lại ống bảo ôn để so sánh. Khi tháo khung nhôm ra xem thì thấy có vài hạt cát ở cạnh đấy khung nhôm, keo dán mút vào khung bị giảm độ dính nên chậm nhẹ là mút bung ra. Như Vậy, khả năng có nước lọt vào và làm bung keo ở cạnh đáy khung nhôm.
Sau khi gắn lại bằng ống bảo ôn như trước kia, khả năng làm lạnh tăng nhanh hơn, gần như chỉ mất 1 giây là hơi lạnh đã có và lạnh hơn sử dụng khung nhôm đúng như mình đã nghi ngờ. Nguyên nhân máy lạnh bị giải nhiệt ko tốt là do hơi nóng ở trên bị hút vào khe hở thay vì phải hút từ bên ngoài. Khung nhôm của bác @DanielDang làm theo kích thước của giải nhiệt máy lạnh nên khi lắp vào còn khe hở độ 3cm trên kết nước giải nhiệt . Khe hở này là nguyên nhân làm giảm khả năng giải nhiệt cho máy lanh.
Nếu được thì đề nghị DanielDang làm lại như sau: hai cạnh bên làm cao hơn cho bằng khung két nước, mút cạnh trên làm dày 4cm sao cho vừa bít khe két nước, vừa tì vào giải nhiệt máy lạnh. Chắc chắn hiệu quả sẽ cao hơn khung nhôm hiện nay. Với những người đã gắn khung nhôm, chỉ cần mua 1 đoạn ống bảo ôn dài khoảng 80 cm nhét bằng tay lên trên khung nhôm (không cần mở ốc vít gì cả) và so sánh sẽ thấy hiệu quả.
Hóng @DanielDang làm lại để anh em gắn đẹp và hiệu quả hơn. Chắc phải tăng cường keo cho mút cạnh dưới nha em.

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Tin tức cuối cùng:
Thử nghiệm sau cùng có kết quả ...... tê tái cho những người đã gắn khung của bác DanielDang.
Các bác lấy 1 đoạn ống bảo ôn dài 6 dm có đường kính 60mm lỗ nhỏ (được bán 1 ống dài 1,8m với giá 32 ngàn), dùng tay nhét vào khe hở dưới nắp nhựa cho kín mà không cần tháo gì ra.
Xong thì vào xe khởi động xe, mở máy lạnh và rời khỏi xe liền nếu không muốn bị ..... đóng băng. Haha

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
ghê ghê, vẫn còn ngâm cứu vụ này hả anh ^_^
Tìm cách nào tối ưu nhất vì vừa làm lạnh nhanh nhất vừa giảm nhiệt đô động cơ, tăng tuổi thọ cho xe, hì. Hình như cách này là tốt nhất, máy lạnh Honda City tuyệt vời, chỉ có thiết kế hơi bị .... ngu chút thôi. Kaka

Hạng B2
4/6/11
289
45
28
43
Tin tức cuối cùng:
Thử nghiệm sau cùng có kết quả ...... tê tái cho những người đã gắn khung của bác DanielDang.
Các bác lấy 1 đoạn ống bảo ôn dài 6 dm có đường kính 60mm lỗ nhỏ (được bán 1 ống dài 1,8m với giá 32 ngàn), dùng tay nhét vào khe hở dưới nắp nhựa cho kín mà không cần tháo gì ra.
Xong thì vào xe khởi động xe, mở máy lạnh và rời khỏi xe liền nếu không muốn bị ..... đóng băng. Haha

Em dốt kỹ thuật, bác có hình thị phạm không bác?

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
ghê ghê, vẫn còn ngâm cứu vụ này hả anh ^_^
Bất ngờ nhất là khi làm kiểu này, lúc mở quạt gió chưa mở A/C mấy lạnh thì hơi gió ra đã không còn nóng như lúc trước mà đã mát do hơi nóng đã bị ngăn lại ở trên. Sau đó mở tiếp máy lạnh thì ..... phê luôn.

Tập Lái
12/1/17
9
4
3
41
các bác gửi hình cho e xem để e lam xe e đc khg ạ, hay bác nào đã làm rồi cho e xin địa chỉ tới giao lưu, e ở tphcm.