Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Hạng B1
6/9/12
61
27
18
Cứ để xe đúng yên một chờ thì em lại tưởng tượng đến bộ phim "Đồi gió hú".
Em cũng nhờ bác DanielDang hỗ trợ. Thank bác. Số cầm chân của em 0937814840
Gắn vô sẽ bớt hú :D

• Like
Reactions: BSC_DB
Tập Lái
16/5/17
6
1
3
57
Để ý em thấy có vẻ nhiều ae vẫn còn e ngại về vấn đề cháy khi gắn khung này. Qua đây em chia sẻ chút kiến thức về cháy để mọi người yên tâm hơn.

*** Điều kiện cần và đủ để hình thành sự cháy
Cần 3 yếu tố: chất cháy, oxi, nguồn nhiệt
Khi có 3 yếu tố này rồi vì vẫn chưa thể hình thành sự cháy, phải đáp ứng 2 điều kiện đủ nữa thì mới có thể hình thành sự cháy là:
+ Nguồn nhiệt đạt đến giới hạn bắt cháy của chất cháy.
+ Thời gian tiếp xúc 3 yếu tố đủ để hình thành sự cháy. (ví dụ như lấy lửa đốt vật nào đó, cần phải có chút thời gian thì vật cần đốt mới cháy, không thể lửa quẹt ngang qua là cháy được liền - thời gian ngắn hay dài phụ thuộc vào vật cần đốt)

Quay lại vấn đề khung mút:
+ Oxi (luôn có đủ)
+ Chất cháy (mút). em đã test ở nhiệt độ tầm 180 trở lên thì mút mới bắt đầu bị co rút mạnh do nhiệt, em không có điều kiện test ngưỡng bắt cháy nhưng chắc chắn phải cần nhiệt độ cao hơn rất nhiều.
+ Nguồn nhiệt: (thường gây cháy)
- Do điện >>> không có
- Do ma sát >>> không có
- Do ngọn lửa trần >>> không có
Xung quanh khung mút chỉ có tiếp xúc với cục nóng máy lạnh và két nước, và tất nhiên 2 thành phần này không thể có nhiệt độ đạt đến ngưỡng co rút của mút nên ngưỡng bắt cháy ko phải quan tâm đến. (nếu đạt đến đến ngưỡng co rút của mút thì vứt cục máy trước khi vứt khung mút :D)

Nên rõ ràng không đủ điều kiện để hình thành sự cháy tại vị trí này. Bấy nhiêu kiến thức của em, nếu có thiếu sót mọi người bổ sung thêm để tìm cách loại trừ nguy cơ xảy ra.
Nếu bác nào vẫn ko yên tâm mà có nhu cầu làm thì có thể báo em, em sẽ tìm làm bằng vật liệu chống cháy luôn, tất nhiên giá thành sẽ cao hơn (cá nhân em thì thấy không cần thiết, khảo sát các dòng xe khác vẫn dùng mút che khe hở này và có vẻ còn "mỏng manh dễ vỡ" hơn mút em dùng :D)

.
Bác DanielDang xem xét :
Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Tập Lái
31/12/15
25
19
3
43
Tối qua em đã được bác DanielDang nhiệt tình hỗ trợ gắn thiết bị...Cám ơn bác DanielDang với tinh thần oser tuyệt vời!

• Like
Reactions: DanielDang
Hạng B2
4/6/11
289
45
28
43
Buổi tối thì bác @DanielDang thi công được ở đâu vậy bác? Cuối tuần em bận quá nên kg hẹn bác cafe được.

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Buổi tối thì bác @DanielDang thi công được ở đâu vậy bác? Cuối tuần em bận quá nên kg hẹn bác cafe được.
Ah...em gần công ty cấp nước Gia Định đường Nơ Trang Long. Mà hiện tại đang hết hàng rồi, chưa rảnh làm đợt mới bác ơi. Khi nào có em báo nhé.

À, tối thì hay làm trên rường thôi kakaka :D:D:D
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

• Like
Reactions: duypd