Cơ quan em địang xây dựng quy định về xử dụng xe của công ty. TRong đó cái khó là không biết định ra một định mức tiêu thụ xăng cho mỗi loại xe như thế nào cho hợp lý, vừa không thiệt hại cho cơ quan, vừa không gây khó khăn cho lái xe. Ví dụ : Xe honda 4 chỗ đời 93 thì bao nhiêu lít xăng/100 km, xe toyota 15 chỗ đời 94 thì bao nhiêu lít xăng / 100 km, xe toyota 4 chỗ đời 93 thì bao nhiêu?..... Bác nào có kinh nghiệm cho em vài ý kiến nhé.
Cảm ơn các bác.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Định mức tiêu thụ xăng thế nào là hợp lý?

Định mức nhiên liệu: Chuyện phải có khi sử dụng xe công sở. Lái xe sống bằng lương, phục vụ xxx bằng xăng. Bác làm việc cùng lái xe về tình trạng lái như đường sá khi kẹt xe, chạy mùa nóng máy lạnh, chờ đợi, xe cũ...sức tải: Nói chung mọi tình huống đều thống nhất sau đó cho nhiên liệu đầy bình và chạy xem tiêu hao bao nhiêu / Km, cuối cùng trước khi thành biên bản định mức nên tính thêm % cho lái xe, % càng lớn lái xe càng an toàn do không phải lúc nào cũng lo lắng thâm thủng.

Hạng B2
6/9/07
114
0
0

bác thông thoáng tí cho e a có hứng khi làm nhiệm vụ. chứ ko bảo anh e lái đi đâu một phát a e cú lo bù lỗ thì khổ thân

Hạng B2
10/12/07
247
3
0
53
OSMT, XNL

Thử nghiệm-giải pháp khá thực tế và chính xác mà USA hay áp dụng (thử nghiệm cho từng xe cũng đơn giản thôi mà). Cuối cùng: tiết kiệm là quốc sách nhưng cũng phải thoáng một tí để ae có tinh thần đừng để nảy sinh "giặc đói":)

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Nếu em nhớ không lầm, định mức của cơ quan em: Pajero 20l. Land 25l :D Em nghe các bác tài nói thế :D

Hạng D

Định mức nói thì vô cùng lắm bác ạ . ở các cty tnhh , doanh nghiệp nhà nước hoàn toàn khác nhau , và cũng căn cứ vào tuổi đời của phương tiện , đường xá vùng miền . nhiều yếu tố lắm bác ạ . Nếu Cty bác là doanh nghiệp nhà nước thì bác có thể xin ba lem ở sở tài chính vật giá của tỉnh hoặc thành phố nơi cty bác đặt VP để tham khảo .

Hạng D

Trích đoạn: dell132

Nếu em nhớ không lầm, định mức của cơ quan em: Pajero 20l. Land 25l :D Em nghe các bác tài nói thế :D

Đúng đấy bác ạ . IN ở một số đvị họ còn định mức cho LX 22L cơ mà .

Hạng C
1/12/07
719
52
28
Đà Nẵng

cũng tùy từng nơi mà người ta áp dụng Bác ạ,nhưng làm gì cũng thoang thóang cho a e lái xe 1 tý,xe thì bây giờ ở các cty toàn xe từ năm 1990 trở lại đây nên cũng chưa gọi là cũ lắm nên định mức nhiên liệu thì nên so với phân khối là hợp lý, 4 chỗ 2.0 khỏang 15-16,toyota 15 chỗ thêm 1 tý,land khỏang 25,

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

Bác cần phải cân nhắc thêm việc tài xế khi chờ sếp thì vẫn được nổ máy xe để chạy máy lạnh. Giữa hè đỏ lửa như vậy mà bác không tính cho tài xế khoản này thì không hay đâu.

Hạng B1
18/2/08
61
1
0
MT dang o XI PHO

Cứ dùng cách cổ điển đo cho từng xe (Nhớ đo nội thành nha! Đo ngoại thành mai mốt có việc vô TP thì gay ). Sau đó cho mỗi em thêm 5-6L nữa là ok!!