vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Gần cuối năm em lại tranh thủ làm nốt mấy thứ cần làm cho Escape. Lần này lột da em nó ra dán cách nhiệt, chắc cũng giảm ồn được phần nào (thực tế em chả thấy xe em ồn, chắc lỗ tai trâu
).

Món dán cách nhiệt này ra ngoài các bác báo giá cũng cao, các bác có thể tự xử, tự tháo nội thất xe cho kĩ, để dành tiền làm món khác :D. Vật liệu em mua ở đường Mạc Cửu Q5, tấm dán Ravi (hình như của HQ), mỏng (khoảng 3-4mm), nặng, giống như là nhựa đường đặc và hầu như ko có mùi gì, 100k/m2. 5m hết 500k, hi vọng đủ dùng.

Bắt đầu với món dễ nhất: lồng vè trước. Escape đi ngang mấy đường đang thi công, phủ đá dăm bắn lên thì thôi rào rào nhức hết cả tai.

Lồng vè sau, món này chắc chẳng cải thiện đc nhiều, nhưng dán trước chẳng lẽ lại ko dán sau

Tới món cực nhất, cửa sau, để xử lý cái cửa sau em phải mua 1 thanh nhôm dài, ép 1 đầu, để miết dính ngóc ngách. Cửa sau phủ chắc cũng đươc 90%. Thời gian thi công tầm 1.5-2 tiếng :mad:.

Dán trần, mục này thì hi vọng sẽ giải quyết được vấn đề chính là cách nhiệt, rồi giảm bớt tiếng rào rào khi trời mưa. Tháo tấm trần xuống cũng khá tốn thời gian, do xe em dính cửa sổ trời nên chỉ dán dược từ mép runroof ra tới sau.

Tháo hàng ốc tán sau, ốp nhựa 2 bên. Để tháo ốp nhựa sau phải tháo cả seatbelt sau ra.

Tháo gương trước, hộc đựng kính, ron kẹp ốp trần chỗ cửa sổ trời

Dán thôi

Tháo ốp trần em mới thấy cửa sổ trời tương đối phức tạp, máng thoát nước chạy dọc thân xe, thoát nước bằng 4 đường ống (2 trước 2 sau)

Thời gian thi công cho tấm ốp trần khoảng gần 1 ngày

Món thi công cuối cùng, 4 cửa, cũng tương đối đơn giản. Tháo táp-pi cửa, lau sạch bụi bề mặt tôn trong, mỗi cửa dán bằng 2 miếng. Nếu tháo lắp cửa rành thì 1 cửa thi công tầm 30p.

Em gõ thử cửa chưa dán, và sau khi dán thì thấy tiếng kêu khác, bass nhiều hơn. Tiếng đóng cửa cũng khác hơn :D. Cửa em mới dán xong hồi chiều nên cũng chưa test thêm được.

Kết quả test thử hôm em chạy SG - Mũi Né
- Đi đường ăn đá dăm cũng bớt rào rào nhiều
- Với cửa gió sau (tắt quạt hút), người ngồi sau đã kêu lạnh

Bữa giờ trời cũng âm u, thời tiết cũng mát, không mưa nên chưa rõ còn cải thiện hơn không. Dán xong các vị trí cơ bản còn dư khoảng hơn nửa mét, còn một số vị trí có thể dán thêm: hốc sàn trước, hộc bánh trước sau, hộc bánh sơ cua, 2 bên ốp vách khoang cốp sau.

Nói chung là ngon, bổ rẻ và hài lòng các bác ạ.

Happy motoring

Hạng C
2/6/09
987
346
63
Cool,dán xong trần có đi mat-xa không em trai.Oãi nhất là dán trần,dán xong muốn gãy cổ luôn.

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
RAYBAN nói:
Cool,dán xong trần có đi mat-xa không em trai.Oãi nhất là dán trần,dán xong muốn gãy cổ luôn.
Em dán làm 2 hiệp anh, hiệp sáng hiệp chiều nên cũng ko mỏi cổ lắm. Oải nhất là cái cửa sau.

Hạng C
8/8/13
505
220
43
Em là em rất kết kiểu DIY và mày mò của bác. Nhưng nghĩ đến cảnh tháo trần xe em, em nản quá ah, cửa thì còn may ra. Keke

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
mrinuni nói:
Em là em rất kết kiểu DIY và mày mò của bác. Nhưng nghĩ đến cảnh tháo trần xe em, em nản quá ah, cửa thì còn may ra. Keke
Ko cực lắm đâu bác, xe bác 2008 ko có sunroof, dán sẽ được full trần + tháo dễ hơn xe em.

Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
1 Like
cho tinh thần DIY của bác chủ!
Tiện đây nếu bác nào muốn làm cách âm thì nhớ chọn loại vật liệu không thấm nước vì khi ngấm nước sẽ dẫn tới mục tôn cửa.