Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
Ở các dạng xe thể thao đắt tiền thường có model gọi là GT ... Porche 911 GT2, GT3

Đố các bác GT là gì???

Hạng D
6/5/05
1.329
0
36
53
RE: Đố các bác GT là gì?

:D:D theo em biết GT là Grand tourer phải ko ạ!

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Theo em thì GT là viết tắt của Tiếng Ý: Gran Turismo.

Theo Wikipedia http://en.wikipedia.org/wiki/Gran_Turismo :
"Gran Turismo, tiếng Ý, có nghĩa là is "grand touring" (hành trình dài) or "grand tourisme." Những từ này dùng để chỉ những cuộc đua dài như "Le Manse 24h", Mille Miglia, Targa Florio, Carrera Panamericana ... và Gran Turismo cũng dùng để chỉ những xe thể thao công suất lớn tham gia đua. Ví dụ như: BMW M3, Ferrari 250 GTO, Porsche 911 GT3, Porsche 904 GTS, and the Lamborghini Murcielago LP640.

"Ăn theo" những cuộc đua và những xe đua tên tuổi này, nhiều xe thông dụng (road car) và cả game máy tính bắt chước cái tên Gran Turismo:

Grand tourer, xe hơi được thiết kế tiện nghi, thích hợp cho đường dài.

Nhiều xe hơi dùng GT trong tên xe để phân biệt cấp xe (trim level).

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Đúng rồi các bác ơi ... :D

Trong mẫu xe thương mại mẫu GT thường là các xe có hình dáng, đặc tính thể thao nhưng được pha chế với các đặc tính "sang trọng" và "thoải mái" như bộ nhún mềm mại hơn, các tiện nghi như ghế mát xa, số tự động, báo de vv

Các mẫu xe này có thể dùng đi lại hằng ngày được

Còn loại sport car thực thụ như Lotus, TVR, Pagani Zonda vv thì các tiện nghi là tối thiểu và tập trung vào performance mà thôi

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Thế mà mới đọc cái tít em cứ tưởng bác ví von gì đấy với giao thông VN: Nay làm, mai đào mốt lấp, con đường xuống cấp ai đi thì đi, riêng tui đi nhậu :D

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: phantan

Thế mà mới đọc cái tít em cứ tưởng bác ví von gì đấy với giao thông VN: Nay làm, mai đào mốt lấp, con đường xuống cấp ai đi thì đi, riêng tui đi nhậu :D

Cái ngành đó thì phải gọi là GTCC chứ bác Phân Tán, GT thì biết rồi, còn CC thì ai muốn dịch sao thì dịch, ngành gì như cc, he he...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Lại một câu hay nữa, nếu so với câu: "Bác Ba Phi đã có truyền nhân" thì câu của bác PMC cũng hay qúa. 4R nhiều danh thủ.