Hạng B1
25/7/08
65
6
8
Chả là nhà em mới tậu 1 em E250
Rất thỏa mãn với em nó duy chỉ có 1 điều là em nó ko có DVD, chỉ có CD changer 6 đĩa mà collection của em thì toàn DVD. Giờ em muốn độ 1 cái DVD changer vào, nhưng mà ko biết nên làm ở đâu? Mang ra ngoài các cửa hàng thì sợ các bác táy máy hỏng xe
ko biết có mang vào hãng nhờ thợ lắp đc ko các bác? Lắp xong có ảnh hưởng bảo hành ko??
Các bác giúp em với nhé

Hạng B2
3/8/09
168
22
18
Sài Gòn - Gia Định
Bạn có thể vào đại lý hay nhà máy để gắn thêm DVD cho hàng ghế sau. Hàng ghế trước chỉ có CD changer và không thể thay thế bằng DVD được ngoại trừ chiếc S-300L hay S-500L

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
fire_dragon nói:
Chả là nhà em mới tậu 1 em E250
Rất thỏa mãn với em nó duy chỉ có 1 điều là em nó ko có DVD, chỉ có CD changer 6 đĩa mà collection của em thì toàn DVD. Giờ em muốn độ 1 cái DVD changer vào, nhưng mà ko biết nên làm ở đâu? Mang ra ngoài các cửa hàng thì sợ các bác táy máy hỏng xe
ko biết có mang vào hãng nhờ thợ lắp đc ko các bác? Lắp xong có ảnh hưởng bảo hành ko??
Các bác giúp em với nhé
Chuyện nhỏ bác ơi, bác gắn thêm DVD changer 10 đĩa vào luôn cái màn hình chính phía trước của xe được luôn, sau đó muốn gắn thêm GPS, hay iphone video đều đc.

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
E300 Elegance nói:
Bạn có thể vào đại lý hay nhà máy để gắn thêm DVD cho hàng ghế sau. Hàng ghế trước chỉ có CD changer và không thể thay thế bằng DVD được ngoại trừ chiếc S-300L hay S-500L
Tất cả các xe Mercedes đều có thể lắp thêm đầu DVD chuẩn hoặc hàng OEM xịn được cho phía trước. Chỉ có điều chúng ta sẵn sàng trả bao nhiêu tiền để làm không mà thôi.
Vì sao mà dealer và nhà máy không sẵn sàng và không hứng thú với việc lắp mỗi cái đầu DVD phía trước, nhưng lại rất sẵn sàng lắp cả bộ màn và đầu DVD phía sau.
Ở góc độ nhà máy, chúng ta đều biết là xe Mercedes liên doanh trang bị mọi thứ đều ở mức tối thiểu so với đẳng cấp của Mercedes, cả về chất liệu nội thất và tiện nghi.
Xe E250 và E300 đều là ổ CD, 8 loa, tổng công suất khoảng hơn 300 watt. Kể cả có tên Harman Kardon gắn bên ngoài nữa thì Hệ thống âm thanh như vậy là thuộc loại xoàng, vì không có kết cấu hiệu ứng Logic 7.
Lắp 2 đầu DVD phía sau thì là nằm ở trong gói Rear Seat Entertainment rồi (có lẽ giá khoảng 3,000 USD nếu lắp tại dealer ở Mỹ): nên hãng luôn sẵn sàng lắp thêm.

Nhưng đầu DVD 6 đĩa, tương thích đa chuẩn âm thanh, hình ảnh: Mp3, mp4, Divx, có giắc cắm Ipod, khe SD và khe USB, 40GB bộ nhớ, vv: thì đã bị bỏ để thay bằng đầu CD 6 đĩa để hạ giá thành rồi. Nên muốn lắp lại đầu DVD thì thật là phiền. Vì sao vậy?
vì bản thân cái đầu DVD Player đó là một phụ tùng riêng lẻ. Mà thường thì Mercedes hay muốn bán cả cụm phụ tùng. Tức là thay tất cả bộ đầu và màn hình.
Còn các dealer thì phục vụ khách hàng với mức độ tối thiểu, nên cũng không sẵn lòng để thay mỗi cái DVD Player đó. Vì còn có một số vấn đề phát sinh:
Giả sử đã lắp đầu DVD 6 đĩa vào rồi:
Độ DVD Changer cho E250!!

Nếu bộ đầu DVD này là hàng chuẩn chính hãng, thì nó chỉ hiển thị hình ở chế độ Park của xe. Tức là khi xe chạy thì không hỉển thị hình ảnh!!!! Đây là lúc xe chạy:

Muốn khắc phục được điều này, buộc phải can thiệp sâu hơn vào hệ thống, mà Mercedes lại không khuyến khích, mà ta phải dùng giải pháp OEM, tức là dùng bộ video in motion VIM (giá ngoài thị trường khoảng 400 USD) nối theo dạng đấu nối tiếp giữa nguồn phát và màn hình:

Khi đó đầu DVD phía trước mới hiển thị hình ảnh lúc xe chạy, tức là phát huy đúng tác dụng của nó. Nhưng việc can thiệp vào hệ thống như thế này thì Mercedes không khuyến khích, nên họ không muốn chào giá cho mỗi đầu DVD lắp phía trước.

Còn đầu DVD phía sau thì thỏai mái:

Khách hàng chỉ cần chọn xem là muốn lắp đầu ở giữa hai ghế sau:

Hay là lắp tích hợp vào phía sau màn hình hiển thị:

Màn hình cùng đầu DVD phía sau có thể sync để hiển thị chung 1 đĩa, có thể tách để hiển thị 2 nội dung độc lập, có thể tích hợp qua hệ thống loa của xe, có thể nghe bằng wireless headset, vv: Vì các tính năng đó được chuẩn hóa rồi, nên đưa vào 1 option để chào sẽ quá dễ.

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
HP Stereo nói:
Chuyện nhỏ bác ơi, bác gắn thêm DVD changer 10 đĩa vào luôn cái màn hình chính phía trước của xe được luôn, sau đó muốn gắn thêm GPS, hay iphone video đều đc.

Về mặt kỹ thuật đấu nối, thì nhiều gara bên ngoài có trình độ thợ về điện và âm thanh không thua kém gì thợ về hệ thống điện trong hãng.
Nên việc đấu nối và lắp cái đầu DVD không có gì khó!!!
Thế thì cái gì mới là khó???
Là cái này:

Đầu DVD đó cần phải là đầu DVD hàng OEM được sản xuất cho xe Mercedes.

Nếu chúng ta lắp đầu linh tinh của bất kỳ hãng âm thanh nào vào xe Mercedes, nó có chạy không?
Câu trả lời là:
Nó có chạy.
Nhưng hậu quả là:
Sau một thời gian, nó làm suy hao điện của xe, khiến xe Mercedes rơi vào tình trạng bị suy hao điện.
Sau đó thế nào: Chủ xe mang xe Mercedes đến gara đấu âm thanh và phàn nàn, và được an ủi là: Bây giờ em sẽ đấu thẳng vào chìa khóa điện Mercedes, để khi tắt chìa khóa điện, thì ngắt toàn bộ điện cấp cho cái đầu DVD đấy, thế là hết suy hao nhé!
Sau đi đấu nối, Chủ xe sung sướng và mang xe về.
tình trạng đấu nối điện qua dây điện cấp vào ổ khóa vẫn không khắc phục được vấn đề hao điện (mặc dù ít hao hơn trước). Nhưng sau một thời gian sử dụng, thì chết ổ khóa điện, phải vào hãng thay ổ khóa mới.
Thế là 12.000.000 VND lên đường.

Tại Hà Nội, trong giới chơi xe Mercedes, ít nhất mình đã thấy gần 10 chiếc đang bị hao điện do lắp màn DVD và 3 chiếc (chỉ là C) đã phải thay ổ khóa điện.

Hệ thống điện của Mercedes không đi phân tán như Camry hoặc Civic, mà luôn đi qua bộ điều khiển trung tâm, sau đó mới phân phối đến các thiết bị khác, các mạnh điện đều liên kết thành một thể thống thất và kín. Nên nếu chúng ta đấu nối một thiết bị ngoại vi sử dụng điện mà không phải hàng chính hãng vào xe Mercedes, sớm hoặc muộn cũng dẫn đến một hậu quả xảy đến cho hệ thống điện của xe.

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/3/08
1.535
12.620
133
thanks Bác mxvc nhiều, bài viết rất hữu ích cho những ai định độ và can thiệp vào hệ thống của các con xe đời mới này, chắc chắn sẽ rủi ro rất lớn . xe sang thì chỉ nên gắn hàng OEM thôi các bác, độ thế nào cũng sẽ ảnh hưởng tới cả hệ thống xe, mà Mer, BMW ..... đều điều khiển thông qua dàn điện tử trung tâm....

Hạng B1
25/7/08
65
6
8
Cảm ơn bác Muaxuanvinhcuu nhiều nhé, bài viết rất hữu ích, vậy mình cũng muốn hỏi thêm là giá để lắp thêm cái bộ DVD OEM cho hàng ghế sau như con E300 là bao nhiêu vậy bác?
Àh mình cũng hỏi ngu thêm 1 câu là oto mà bị hao điện thì sẽ dẫn đến hiện tượng gì ?

Hạng B2
3/8/09
168
22
18
Sài Gòn - Gia Định
Cám ơn bác mxvc, em nói ở phần trên là em đã hỏi kỹ thuật bên hãng và họ nói là không thể, không thể ở đây là xe E250 kìa. Đối với gắn thêm gối đầu DVD ở hàng ghế sau của hãng thứ 3 thì em cũng đã thấy vài chiếc đã báo lỗi lung tung rồi.

Em hỏi thêm các bác sử dụng xe có DVD hàng ghế sau là tầng suất sử dụng có nhiều không? hay là sử dụng những ngày đầu mua xe sau đó thì cho nó ngủ yên. Vậy có đáng bỏ ra một số tiền tương đối lớn rồi không sử dụng đến.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Màn hình DVD ở hàng ghế sau của mình,duy nhất có 1 nhân vật sử dụng,đó là cháu mình,mỗi khi nó đi đâu xa.Hôm nay đi Nha Trang,nó không thèm xem DVD,lấy lý do là xem xong phải cất tai nghe mệt lắm!

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
fire_dragon nói:
Giá để lắp thêm cái bộ DVD OEM cho hàng ghế sau như con E300 là bao nhiêu vậy bác?
oto mà bị hao điện thì sẽ dẫn đến hiện tượng gì ?

E300 Elegance nói:
Em hỏi thêm các bác sử dụng xe có DVD hàng ghế sau là tầng suất sử dụng có nhiều không?
Mình trả lời từng câu như thế này:
Một là: Giá lắp bộ Rear Seat Entertainment cho hàng ghế sau với 2 màn LCD 8 inch HD, 2 đầu DVD tương thích mp3 và wireless headset cho E-class 2010: Nếu lắp hàng OEM đặt về thì không đến 2.000 USD. Nhưng giá chào trong hãng tại Việt Nam chắc không dưới 7.000 USD!!!!
Vì sao ở trong dealer Mercedes ở Việt Nam giá lại còn cao gấp 3 lần giá ở dealer của Mỹ thế! Mặc dù đó chỉ là cái đầu DVD- một công nghệ quá bình thường trong thế giới ngày nay. Đối với đầu DVD cho xe Mercedes, chỉ có duy nhất 1 bộ adapter về tín hiệu (để đồng bộ với tín hiệu điều khiển qua COMAND và nút bấm trên xe Mercedes) là đặc thù, còn lại chẳng có gì khác các đầu DVD giá 1000.000 VND hàng của các hãng khác.
Câu trả lời chắc là: Có lẽ vì khách hàng người Việt Nam bị thiếu thông tin, và nguy hiểm nữa là ở đất nước chúng ta không có công nghiệp phụ trợ ô tô, nên các hãng sản xuất xe sang cung ứng phụ kiện với mức độ siêu lợi nhuận. Khi mình sang Thái Lan, ngồi và hỏi chuyện thử các xe taxi cho khách (Các bác cũng biết là sân bay Bangkok khác sân bay Nội Bài, ở bên ngòai sân bay Bangkok có hàng loạt Mercedes E-class và BMW 5, 7 series chuyên phục vụ khách có nhu cầu), thì phụ tùng cung cấp cho Mercedes và BMW (không tính động cơ và hộp số, và các thứ chuyên dụng) rẻ như phụ tùng xe Toyota ở Việt Nam. Còn phụ tùng xe Toyota ở nước họ (không tính động cơ và hộp số, và một số thứ chuyên dụng) thì có khi còn rẻ hơn cả phụ tùng xe máy gas SH và Dylan ở Việt nam!!!

Hai là hao điện sẽ dẫn đến hiện tượng gì: thứ nhất là xe nhanh hết ắc quy không đề nổ được. Thứ 2, khi thường xuyên bị suy hao ắc quy làm dòng điện ổn định chạy quanh xe khi xe ở trạng thái lock bị mất, bộ ECU thường xuyên bị đặt trong trạng thái phải reset khi xạc lại ắc quy. Tai họa đối với các cảm biến.
Nếu là dòng cao cấp Mercedes S-class đời 2007 trở lên, có sử dụng bơm nâng gầm và giảm sóc khí nén, thì bơm bị tụt hơi khiến trọng tâm xe xẹp xuống đè lên bánh, không di chuyển được, và chóng hỏng 4 chiếc giảm sóc khí nén. Còn đối với dòng E ( chưa có giảm sóc khí nén) thì dễ hỏng cảm biến.

Ba là: Bộ DVD cho hàng ghế sau thật ra để làm gì?
thật ra màn hình DVD cho hàng ghế sau trong phần lớn các loại xe xịn thì thường để trưng cho đẹp, nhìn vào thấy thời trang, thấy đẳng cấp, thấy hơn người. Còn hiệu quả sử dụng thì đúng là rất ít.
chúng ta hãy nhập vai xem ai là người xem cái màn DVD đó:
Giả sử chúng ta là người lái:
Vậy là hành khách (vợ, con, bạn bè, đối tác, vv) ngồi sau sẽ xem DVD. Nếu họ sync để tải âm thanh ra 8 loa chính của xe (vd trên E 300 có 8 loa), lại còn ngồi phía sau dủng remote chỉnh âm lượng lúc to lúc nhỏ, lúc bật đĩa này, lúc bật đĩa kia, rồi lại tráo đổi bài hát liên tục, ... chúng ta vừa lái vừa nghe văng vẳng âm thanh xung quanh. Nếu họ xem chương trình mà ta không thích xem, thì ta cũng cứ phải nghe, thế có cực hình không. Thế thì ta phải làm gì? Ta không cho họ sync để kết nối âm thanh ra loa của xe, mà bắt dùng headset, thì họ chỉ nghe khoảng 30 phút là hoặc là hoa mắt chóng mặt, hoặc là lăn ra ngủ hết! Vì sao vậy, vì khi chúng ta ngồi trên ô tô, ít nhiều đều bị lắc lư một chút khi xe di chuyển, nếu đeo headset, để luồng âm thanh dội trực tiếp vào 2 màng nhĩ (không sử dụng nguồn âm thanh của xe phát qua màng hứng âm- tức là vành tai), thì một lúc sau hầu hết sẽ cảm thấy rất nhức đầu, tinh thần mỏi mệt, hoa mắt chóng mặt, buồn ngủ.
Giả sử chúng ta có tài xế lái, và chúng ta ngồi phía sau.
Hay nhất là chúng ta xem DVD và phát âm thanh ra loa của xe. Như vậy chúng ta buộc tài xế và thư ký ngồi ghế phụ phải thưởng thức được khẩu vị âm thanh của mình. Nếu chúng ta cứ bắt người khác phải thưởng thức được âm thanh theo gu của mình, không biết họ có thể chịu đựng được bao lâu trước khi phát điên.
Còn nếu chúng ta không phát qua loa của xe, mà dùng wireless headset, thì chúng ta đang tự tra tấn mình. Thời trẻ thì chơi game rồi nghe qua headset nửa giờ còn thích, nhưng nếu là người đã có tuổi, nu cứ nghe qua headset qua 1 năm đi xe như vậy, chẳng mấy mà chúng ta bị suy giảm trí nhớ và suy giảm thính giác.

Vậy tóm lại chúng ta có nên lắp màn hình DVD phía sau không?
Câu trả lời theo mình là: Rất nên chứ!
Vì sao vậy?
Vì khi đi Mercedes, thì đó không còn là chiếc xe để phục vụ nhu cầu thực tế nữa. Mà đó là giấc mơ của sự thành đạt, sự sang trọng.
Sự thành đạt và sang trọng cũng giống như một ngôi sao, đôi khi rất phù phiếm. Nhưng chúng ta cần sự phù phiếm đó, vì chúng ta cần được ngưỡng mộ.
Chúng ta trả tiền để được ngưỡng mộ bởi bạn bè, họ hàng, hàng xóm và người đời. Sự ngưỡng mộ một cách phù phiếm hoặc hư ảo nhưng đều tôn vinh địa vị, sự thành đạt, và vinh quang, sự giàu có và nổi tiếng của chúng ta.
Và gói Rear Seat Entertainment, giống như một siêu mẫu, là một trong các tiện nghi để tôn vinh chiếc xe, để người khác ngưỡng mộ ông chủ của chiếc xe, có thể là khi ông chủ ôm eo 1 siêu mẫu đẳng cấp vedette trên thảm đỏ, còn bản thân ông chủ thì chẳng bao giờ dùng. Vì dùng gói Rear Seat Entertainment hay siêu mẫu, thì đều bất tiện và tổn thọ.