Bảo Dưỡng Xe Đôi điều về rửa xe ...

Hạng F
23/12/08
5.072
544
113
43
kute_nguyen nói:
QnI nói:
Chào bác Nhâm!
Mở 1 trung tâm rửa xe hiện đại là ý tưởng tốt. Tuy nhiên, nếu chỉ là rửa xe không thôi thì bác nên tính toán lại, vì thời gian hoàn vốn rất lâu. Chi phí thuê mướn mặt bằng, sử dụng trang thiết bị hiện đại, đảm bảo đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp nhưng chỉ để...rửa xe thì e rằng phí quá. Theo ý kiến em, nên chăng kết hợp thêm với những dịch vụ khác bác nhỉ

Ý Pác NHAM em cũg thấy hay,rửa xe không nhưng mình có ý tưởng hay cũng sẽ thu hút rất nhiều.
Mấy Pác tính thử coi, rửa ngon lành cũng 50k chưa kể làm sạch bóng nội thất,tẩy rơ... cũng kha khá ah.
Nếu kiêm luôn việc thay nhớt xe thì kinh doanh cũg ko tệ.
Em thấy y Pác Nhâm hay, làm thủ công thôi, lính cho làm bài bản đúng quy trình thì Khách kết liền.

Lại thêm phần cafe cà fáo thì khỏi nói ròi, quá tuyệt!

Cộng thêm vài cái bàn con con, đặt thêm 2-3 chục két beer nữa thì tuyệt

• Like
Reactions: automanhquan
Hạng B1
18/9/09
93
0
0
nhamtiensinh nói:
Em đang có ý định mở 1 trung tâm rửa xe hiện đại nhưng theo phương thức thứ 2 của bác phi long . trang thiết bị tiêu chuẩn hàng đầu so với các tiệm rửa xe hiện nay ( vì em chuyên bán thiết bị) phương thức thứ 1 do đường xá việt nam quá dơ và nhiều đất đỏ nên không rửa bằng máy được . em chọn phương thức thứ 2 rửa thủ công nhưng thợ sẽ được đào tạo qui trinh đàng hoàng , các bác cho em ý kiến để nó thành hiện thực nhé.

Em giơ cả 2 tay 2 chân ủng hộ bác Nhậm. Ngoài chất lượng thì lý do thứ 2 là nhà bác gần nhà em. :D

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Sonax em không có gì phàn nàn nhưng mà xa và hay phải đợi quá , ước gì khu Tân bình có bác nào mở Sonax em xin 1 chân khách quen

nhamtiensinh nói:
Em đang có ý định mở 1 trung tâm rửa xe hiện đại nhưng theo phương thức thứ 2 của bác phi long . trang thiết bị tiêu chuẩn hàng đầu so với các tiệm rửa xe hiện nay ( vì em chuyên bán thiết bị) phương thức thứ 1 do đường xá việt nam quá dơ và nhiều đất đỏ nên không rửa bằng máy được . em chọn phương thức thứ 2 rửa thủ công nhưng thợ sẽ được đào tạo qui trinh đàng hoàng , các bác cho em ý kiến để nó thành hiện thực nhé.

Hi bác,

Mình cũng có hứng thú về vấn đề này nên chia xẻ ý nghĩ cùng bác, mong ACE đóng góp thêm

Nếu nói về đầu tư bài bản cho một tiệm rửa xe chuyên nghiệp hoàn toàn tự động ngay thời điểm này thì không nên vì:

- Thứ nhất, chi phí nhập các thiết bị auto car wash (rửa xe tự động) cũng khá cao khoảng 30.000 usd / system [/:)].

- Thứ hai, chi phí cho một lần rửa xe tại Việt Nam cũng khá "bèo" 30.000 vnd/ lần ~ 02 usd/lần :mad: (trong khi đó ở nước ngoài họ rửa cũng khoảng 15 usd/lần) ---> Thời gian thu hồi vốn dài.

- Thứ ba, chi phí vận hành trang thiết bị như trên là khá tốn kém (phải thuê chuyên gia để chuyển giao công nghệ,...) ---> khá tốn kém.

- Thứ tư, nhu cầu của thị trường không đủ lớn (có nhu cầu nhưng rất ít
)

====> AUTO CAR WASH hiện nay tại Việt Nam là chưa hiệu quả.

Còn theo quy trình giống những nơi khác thì phải tập trung vào dịch vụ, huấn luyện nhân viên rửa xe theo một quy trình chuyên nghiệp, tư vấn về car care products, ... Những cái sau em sẽ bổ sung thêm.

Các bác có thể chia xẻ thêm cùng em nhé
---------------------------------
LUBE CENTER - Dầu nhớt Cao Cấp ONLINE
Website: www.vietlube.com

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Just Live
Với e hả?Rửa bình thường thôi, AUTO làm gì!
Nếu mấy chú em làm thì phải có đào tạo hẳn hoi, rửa xe là cả một nghệ thuật đó mấy Pác.
Nếu ngon lành thì ăn đưt AUTO rồi mấy Pác ah.
Mấy Pác có jảnh cho xe vào HonDa Cộng Hòa làm dịch vụ rửa xe coi, được quy trình như vậy cũng ăn đứt rồi.

WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.548
113
Nếu tự rửa thì mình nên dùng loại nc rửa nào hả các bác? Xe em mới chạy đc có hơn 1k củ chuối mà chổ mí cái ghế da nhìn nó lợn cợn đen đen, hixx. Xài cách nào để rửa mấy phần da trên xe? Có nên rửa ghế da thường xuyên ko?? Mong được kn từ các bác! :)

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
Đương hiên là có loại nước rửa xe chuyên dụng, nhưng cái này cũg ko phỗ biến và giá thàh lại cao, nên hầu như mấy chỗ rửa xe họ đều rửa bằng nước rửa ché ah.
mấy vết bẩn ở da xe, Pác cứ ghé mấy CH hóa chất phụ da oto là có ah.

Hạng C
21/10/07
796
72
28
viet nam
em cảm ơn các bác . trong nam nay sẽ có 1 tiệm rửa xe để phục vụ anh em với những gì mà anh em góp ý . sản phẩm chăm sóc của em cũng sẽ rất đặc biệt , trang thiết bị thì em là nhà cung cấp chuyên nghiệp từ trước tới giờ nên không lo . chỉ lo những thiết bị rửa xe mới nhất vn chưa có mà em đặt hàng nó chưa xuất xưởng được trong 1 tháng tới . điếu quan trọng là xà phòng rửa xe . nhưng em cũng đã qua các nước tham khảo và đã có loại tốt nhất cho mình . sau này tất cả sản phẩm phục vụ em sẽ có tủ trưng bày cho anh em tham khảo .

Tập Lái
16/8/05
30
4
8
Nếu có không gian rộng thì trang bị máy bơm cao áp vềtuwj rửa là chuẩn nhất,thợ bên ngoài hiếm có chỗ nào làm mình ưng ý.

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
Theo em thì bác sử dụng PA2 (thợ rửa) là hợp lý nhất, vì:
- Giá nhân công VN rẻ --> CP khuyến khích tạo công ăn việc làm mà, xin giấy phép cứ công nhân nhiều là dễ lắm.
- Nhập máy móc AUTO về --> Nhập siêu --> Khó khăn lắm. Mà rửa AUTO ko có sạch bác ơi, em coi bên nước ngoài rùi, xịt xà bông khí thế, máy móc chạy loạn xị ngon lành lắm nhưng rửa ko sạch, nhưng người ta vẫn hài lòng vì đường bên đó sạch, ít bụi nên rửa vậy là sạch rồi, vả lại cũng ko ai có thời gian tự rửa xe cả, nó chia làm 2 loại: rửa nước ko thì 10$, rửa xà bông thì 12$.
- Thợ rửa là Nam và tiếp viên là Nữ thì bảo đảm đắt hàng liền. Có dịch vụ cafe Lú nữa thì làm vỡ mật luôn :D
- Bác có sẵn máy móc, thiết bị, chỉ cần lo khâu quy trình đào tạo NV nữa thôi là ngon lành.
Chúc bác sớm khai trương và thành công nhé !

• Like
Reactions: Just Live