7/9/16
1.028
2.631
113
33
Kể mấy anh nghe câu chuyện ngoài lề, cũng liên quan đến cao tốc chút:

Hôm thứ 6 tuần rồi, tầm hơn 4h chiều, e chạy cao tốc ngang đoạn Bến Lức, thấy 1 xe Kia Morning đời cũ bị bể bánh trước bên phải, đang dừng sát con lươn, nghía qua thì thấy là chị nữ, đang loay hoay, e mới dừng lại trên làn dừng khẩn cấp, đi bộ ngược lại hỗ trợ, vừa đi vừa ra hiệu cho các xe giảm tốc độ, vậy mà khi vừa ùn xe chút thì các xe đã xào chẻ vào làn dừng khẩn cấp, em sợ muốn ái ra quần luôn!, và khi trống xe rồi thì có chiếc tải 15 tấn chắc là do mải nhìn em ra hiệu mà suýt nữa tông vào xe của chị đó r, lúc đó tay chân em bủn rủn hết trơn, may là tài xế đó kịp nhìn thấy và tránh, cú đó mà tông thì chị gái đó không thoát dc, vì đang đứng trước đầu xe! E mới vội lên xe và giúp chị ấy đánh xe vào làn dừng khẩn cấp. Do vỏ xe bị tét nên chị ấy không chạy đc, em thì đạp gaz bườn đại vô, hư vỏ hư mâm thay dc! Mà công nhận, chị em phụ nữ có sức mạnh và sự can đảm khủng khiếp, phải nói là không biết sợ là gì! 1 mình chị ấy có thể chặn đoàn xe lại để em tấp xe vào làn trong dc luôn! Và đây là trên cao tốc nha!

May mắn là xe chị ấy còn đủ đồ nghề tháo bánh xe và bánh sơ cua còn tốt, sau 15p thì e cũng thay xong bánh xe và giải tán xe dừng đậu trên cao tốc. Em cũng tranh thủ dọt lẹ, trên xe em cũng đang có khách và lần đầu tiên sau nhiều năm chạy xe trên cao tốc thì em mới dừng xe lại tại làn dừng khẩn cấp và còn đi bộ lại nữa chứ! Tuy ko xin số đt nhau nhưng chị ấy vẫn kịp lấy số của nhà xe và gọi cảm ơn! Về nhà chủ xe kể lại nghe cũng vui vui

Kể qua câu chữ thì vậy chứ tình huống lúc đó cũng dễ ú tim lắm, vì nhiều người chạy xe họ không chú ý tình huống giao thông và phán đoán xử lý sao cho an toàn, nhiều người chạy xe họ lười thắng xe lại hay sao á! Nên mong là mọi người chạy đường tốc độ cao nên tập trung lái xe và chuẩn bị cho mọi tình huống có thể xảy ra!

7/9/16
1.028
2.631
113
33
Mẹ bọn khốn cầm dt điệu ngựa rồi đi 50 ngay làn 90 thì có mà đôi ngàn lời với nó, hoặc đôi giày với nó! Chứ đôi lời thế nào được!

Thằng đó mà là thầy ạ.

Đúng nhận sai chửi.
Mấy thằng bây giờ lên mặt làm thầy lái xe, thầy làm giàu, thầy tài chính, thầy BĐS,...
Chỉ là người mua bán chữ, chứ thầy bà gì.
Thời nay khắp thế giới nghe thằng nào làm thầy là tớ bò né.
Nhân cách không ổn.
Những anh chạy chậm mà bám làn trái đa số thấy họ đang lướt đt và thần thái rất ung dung! Không hề bận tâm các xe khác đang vượt kiểu xào chẻ lung tung, và thậm chí có xe cúp đầu họ họ vẫn mặc kệ và xong lại vẫn chạy tiếp như vậy!

Hạng F
2/3/14
12.226
128.052
113

Hôm thứ 6 tuần rồi, tầm hơn 4h chiều, e chạy cao tốc ngang đoạn Bến Lức, thấy 1 xe Kia Morning đời cũ bị bể bánh trước bên phải, đang dừng sát con lươn, nghía qua thì thấy là chị nữ, đang loay hoay, e mới dừng lại trên làn dừng khẩn cấp, đi bộ ngược lại hỗ trợ, vừa đi vừa ra hiệu cho các xe giảm tốc độ, vậy mà khi vừa ùn xe chút thì các xe đã xào chẻ vào làn dừng khẩn cấp, em sợ muốn ái ra quần luôn!, và khi trống xe rồi thì có chiếc tải 15 tấn chắc là do mải nhìn em ra hiệu mà suýt nữa tông vào xe của chị đó r, lúc đó tay chân em bủn rủn hết trơn, may là tài xế đó kịp nhìn thấy và tránh, cú đó mà tông thì chị gái đó không thoát dc, vì đang đứng trước đầu xe! E mới vội lên xe và giúp chị ấy đánh xe vào làn dừng khẩn cấp. Do vỏ xe bị tét nên chị ấy không chạy đc, em thì đạp gaz bườn đại vô, hư vỏ hư mâm thay dc! Mà công nhận, chị em phụ nữ có sức mạnh và sự can đảm khủng khiếp, phải nói là không biết sợ là gì! 1 mình chị ấy có thể chặn đoàn xe lại để em tấp xe vào làn trong dc luôn! Và đây là trên cao tốc nha!

May mắn là xe chị ấy còn đủ đồ nghề tháo bánh xe và bánh sơ cua còn tốt, sau 15p thì e cũng thay xong bánh xe và giải tán xe dừng đậu trên cao tốc. Em cũng tranh thủ dọt lẹ, trên xe em cũng đang có khách và lần đầu tiên sau nhiều năm chạy xe trên cao tốc thì em mới dừng xe lại tại làn dừng khẩn cấp và còn đi bộ lại nữa chứ! Tuy ko xin số đt nhau nhưng chị ấy vẫn kịp lấy số của nhà xe và gọi cảm ơn! Về nhà chủ xe kể lại nghe cũng vui vui

Kể qua câu chữ thì vậy chứ tình huống lúc đó cũng dễ ú tim lắm, vì nhiều người chạy xe họ không chú ý tình huống giao thông và phán đoán xử lý sao cho an toàn, nhiều người chạy xe họ lười thắng xe lại hay sao á! Nên mong là mọi người chạy đường tốc độ cao nên tập trung lái xe và chuẩn bị cho mọi tình huống có thể xảy ra!
chị này già rồi nên không lấy số điện thoại phải không ?

Hạng C
11/1/15
611
561
93
Hanoi, Vietnam
Các bác cho e hỏi tình huống này:
Đường có 4 làn, có 4 xe đi song song (gần như ngang nhau hoặc khoảng lệch k đủ để xe khác lách qua), đi trong dải tốc độ cho phép với tốc độ ngang nhau.
E là CSGT e đi sau xin vượt lên nhưng k làn nào nhường đường. E có camera ghi lại toàn bộ quá trình này. HỎI:
- Sau khi vượt lên được e tuýt còi xe chạy ở làn nào phải dừng lại để phạt? Phạt những lỗi gì?
- Chắc chắn tài xế sẽ cãi, e căn cứ vào những quy định cụ thể nào để cho hết cãi?

• Like
Reactions: Perenco
7/9/16
1.028
2.631
113
33
Theo
Các bác cho e hỏi tình huống này:
Đường có 4 làn, có 4 xe đi song song (gần như ngang nhau hoặc khoảng lệch k đủ để xe khác lách qua), đi trong dải tốc độ cho phép với tốc độ ngang nhau.
E là CSGT e đi sau xin vượt lên nhưng k làn nào nhường đường. E có camera ghi lại toàn bộ quá trình này. HỎI:
- Sau khi vượt lên được e tuýt còi xe chạy ở làn nào phải dừng lại để phạt? Phạt những lỗi gì?
- Chắc chắn tài xế sẽ cãi, e căn cứ vào những quy định cụ thể nào để cho hết cãi?
Theo cá nhân em nha: phạt xe làn bên trái, vì quy định vượt xe là bên trái! Nhưng vì là đi song song và đồng tốc độ tối đa, nếu muốn nhường xe xin vượt thì xe làn trái giảm tốc độ và tấp vào phải!

Hạng F
3/10/15
9.883
12.160
113

Chuyện có thật đầy đúng đắn thực tế.
Thực tế là thường 2 loại chạy xe trên cao tốc:
1/ Loại đi lờ đờ tay cầm đt điệu hoặc hút thuốc hoặc chạy xe mà mơ màng
2/ Loại phóng với tốc độ bàn thờ
Và các bác đều biết là cả 2 loại đều không nhìn đường mấy!!!
May là chị nữ kia không sao...

Hạng B2
5/12/19
384
7.910
93
25
Chủ đề lần thứ N rồi!

Tất nhiên là luật giao thông không cấm việc chạy xe bên làn trái trên đường cao tốc nhưng các anh cần chú ý vài điều mà các anh hay gây phiền toái cho các phương tiện khác:

- Chạy làn trái nhưng đi tốc độ thấp hoặc dưới tốc độ tối thiểu quy định!
- Không nhường đường cho các xe xin vượt! (Đây là điều bắt buộc khi tham gia giao thông, khi thấy xe có tín hiệu xin vượt, khi đủ điều kiện an toàn, các phương tiện giảm tốc độ và nhường đường cho xe xin vượt bằng cách đi về phía bên phải! Nếu không nhường đường có thể bị phạt!)
- Chạy làn trái nhưng không tập trung lái xe, nhiều người họ ung dung chạy chậm và sử dụng thiết bị điện tử khi đang lái xe!
- Chạy làn trái nhưng khi người khác góp ý thì giãy nãy và cứng đầu không ghi nhận ý kiến đóng góp (trên fb có nhiều người tranh cãi)

View attachment 2908621

Vì sao lại khuyến khích đi làn bên phải: Thứ 1 là an toàn, 2 là văn hoá khi tham gia giao thông, 3 là không gây ùn tắc.

Đối với những người đã cố tình chạy chậm bên làn trái thì rất khó để truyền đạt những điều e nói ở trên và họ cũng sẽ không hiểu thế nào là an toàn! Đa số những vụ va chạm trên cao tốc phần nhiều là do các xe vượt chuyển làn liên tục thêm phần không giữ khoảng cách an toàn, nguyên nhân cũng là do những xe chạy chậm họ không chú ý quan sát các phương tiện phía sau! Nguyên nhân dẫn đến điều đó cũng là do việc đào tạo lái xe không tận tâm.

Mọi người nên thay đổi lại thói quen xấu khi lái xe, để bảo đảm an toàn cho mình và cho ng khác! Hằng ngày phải chứng kiến nhiều vụ tai nạn xảy ra không đáng, thiệt hại nặng nề cho đôi bên, nếu mà mọi người tập trung lái xe thì tốt biết mấy! Mấy anh vẫn còn kiểu suy nghĩ cố chấp: "Không cấm thì tui có quyền chạy chậm bên trái" thì lỡ có bị xe nào tạt đầu hay chèn ép lại thì đừng có sừng sộ lên! Ng ta nói dân trí thấp lại tự ái nữa!!!
View attachment 2907686
Đm đi cao tốc 2 làn muốn đi làn nào thì đi làm éo gì có khái niệm không nhường đường cho vượt chỉ có mấy thằng ngu mới trách móc người khác đi kiểu này

7/9/16
1.028
2.631
113
33
Đm đi cao tốc 2 làn muốn đi làn nào thì đi làm éo gì có khái niệm không nhường đường cho vượt chỉ có mấy thằng ngu mới trách móc người khác đi kiểu này
Thì em đâu có trách anh đâu, anh chạy làn trái thì tùy a, em trách mấy thằng cứng đầu cứng cổ thôi

• Like
Reactions: tư búa and PMH82