Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Re:Off XNL khẩn cấp - vợ chồng VDH mong diện kiến các bác XNL Trung ương.

Bác Hải là tay giang hồ hảo hán, lang thang có số má đó nha các bác. Thuở thiếu thời bác ấy đã đi bằng xe máy (có lẽ cả xe đạp và xe ...căng hải) đến tất cả các tỉnh thành của cái đất nước dài ngoẵng ngoãng này! Lên non cao xuống biển sâu... vừa rồi lại sang chinh phục cả Trung hoa anh hùm nữa. Nhưng trông bên ngoài thì không có vẻ thế đâu, cái mặt rất là đánh lừa nhá... bác này nghịch ngầm, khi tiếp cận các bác coi chừng sểnh mất sự lợi hại của bác ý...

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi

hihi gần tới đất hà tĩnh quê em rồi. bác cho nhiều nhiều hình nhe! cám ơn bác

Hạng C
30/1/07
898
34
28

kyanh911 nói:
hihi gần tới đất hà tĩnh quê em rồi. bác cho nhiều nhiều hình nhe! cám ơn bác
tiếc là em không xạc pin cho D80 lúc dừng chân buổi sáng nên tấm cuối cùng chụp được là lúc 12:51 cùng ngày. Lúc này còn cách Hương Khê gần 70 km lận. Mong rằng em còn duyên nợ với Hà Tĩnh của bác. Lần trước đi với bác Mebca em cũng mến đất và người Hà Tĩnh lắm bác ạ.

Bác Hải là tay lang thang -> đúng rồi bác ạ :)

đã đi bằng xe máy các tỉnh thành của cái đất nước dài ngoẵng ngoãng này! hình như cũng đúng luôn. Tiếc là khi đó chưa biết OSer nào để được truyền cảm hứng như lần này.

cái mặt rất là đánh lừa nhá... bác này nghịch ngầm, khi tiếp cận các bác coi chừng sểnh mất sự lợi hại của bác ý... nếu quả có vậy thì mợ làm em hết đường làm ăn rồi.

Trang photobucket và mấy trang quốc tế (cả Yahoo) tối nay bị lỗi, em vào mãi chưa được. Thôi đành ngồi 888 dóc vậy. Đằng nào thì em cũng sắp cạn vốn rồi.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Non sông đất nước ta đẹp quá!Hình chụp cũng đẹp lắm bác!Bác Cả nhà ta chụp tốt ghê,không rung tý nào bác nhể!
Được đi xuyên Việt là niềm ao ước cháy bỏng của nhiều gã đàn ông,trong đó có tui nè.[8D]
Tui vẫn thác mắc là sao đường tốt thế mà xe bác vẫn bị hỏng lốp vậy?Kinh nghiệm đi Xuyên Việt với xe của tui chắc nên đem theo 2 cái bánh sơ-cua cho chắc ăn...:D
Chiều nay tui vào Photobucket để lục lại mấy kiểu hình đã up trong số 2223 tấm hình,khi chọn VIEW ALL (cho dễ tìm hình up đã lâu) thì bộ nhớ máy tính như bị treo luôn,máy nặng chình chịch,post bài chèn hình trong OS mình thật là chậm chạp.Tưởng máy hư nhưng khi thóat khỏi Photobucket và restart lại máy thì lại ổn.Photobucket up-load hình khá ngon nhưng nặng quá bác ah.:mad:

Hạng C
30/1/07
898
34
28

Báo cáo HT, đường từ Phú Yên về Quảng Nam mới xấu, còn từ Đà Nẵng ra thì đỡ rồi, chỉ còn 1 đoạn trước khi về TP Huế là không được nhẵn nhụi thôi. Đường xấu nhưng nếu đi thong thả thì em nghĩ không đến mức phải lo lắm đâu, chỉ vì bầu đoàn nhà em vội quá, đôi lúc xót bộ giò bà 2 lắm nhưng đành phải chặc lưỡi đưa chân.

Chiều nay tui vào Photobucket để lục lại mấy kiểu hình đã up trong số 2223 tấm hình,khi chọn VIEW ALL (cho dễ tìm hình up đã lâu) thì bộ nhớ máy tính như bị treo luôn,máy nặng chình chịch,

Nếu bác xem tại máy của mình mà nhiều hình nặng thì cũng dễ treo lắm. Đằng này lại xem qua web. Trên photobucket em chia làm nhiều folder cho dễ quản lý và cũng đỡ nặng khi phải view.

Kinh nghiệm của em là mình chỉ cần upload lên thôi, còn tên file trong máy có rồi, chỉ cần copy & paste, sau đó sửa tên file ảnh là sẽ xuất hiện hình ảnh mong muốn, không phải view thực tế trên web. 2223 hình thì cũng nặng thật, nếu bác không resize thì càng tệ.

Hạng C
30/1/07
898
34
28

Trở lại với hành trình Bắc tiến, tấm hình này chụp lúc gần 12h trưa.

đón dâu Mondeo từ Trung ương hội XNL về Hà Nội - chào xuân Kỷ Sửu!!! 2009

Dọc địa phận này có nhiều xe máy chở theo nhiều thân cây chuối

chỗ này nghe nói nếu có sạt núi thì các bác tài sẽ phải quay lại QL1.

mưu sinh

hình như có trạm kiểm soát lâm sản ở đây, tấm biển mờ tịt, không nhìn thấy gì (dù bà cả nhà em có bấm 1 tấm chụp nó)

vẫn là mưu sinh

đường vòng

tình cờ chụp được

chỗ này mới bị sạt núi, cả 1 mảng bê tông đã đổ xuống

lại chụp cảnh

định vị, tên đèo nghe hay các bác nhỉ

phóng tác của bà cả em

tập kết cây chuối

mục đồng

cảnh giới???

Thạch Sanh thời 0x

Sau tấm này em dừng nghỉ chân chừng 10 phút cho tỉnh táo, lúc này khoảng 12:15.

Last edited by a moderator:
Hạng C
30/1/07
898
34
28

ngôi nhà khá bắt mắt

cũng là nhà gỗ

tổ chức dàn hàng ngang trên đường

nhạc trưởng vụ "dàn hàng"

hòa hợp

1 trong những tấm ảnh cuối cùng

và đây là vị trí khi máy của em hết pin, ngã ba gần địa danh Minh Hòa

Last edited by a moderator:
Hạng C
30/1/07
898
34
28

Hành trình tiếp theo cũng không có gì đáng kể ngoại trừ 1 tình tiết là xe của em đồng hồ báo chỉ còn hơn 10 km nữa là hết xăng, mà cũng may là sau khi xuống đèo Đá Đẽo tận dụng được quãng đường dốc xuống chừng vài chục km đồng hồ nhiên liệu trên xe báo tiêu hao trung bình không đúng với số km còn lại (chừng 2-3 km mới trừ 1 km còn đi tiếp được). Cũng là kinh nghiệm cho bác nào sau này muốn xiên khúc này. Em mải đi đường nên quên không tắt điều hòa lúc lên đèo nên về sau nghĩ lại mới thấy thật may mắn không hết xăng giữa đường.

Về đến Hương Khê cách tấm ảnh cuối cùng gần 70 km nữa em mới thấy có cây xăng lớn, cũng may cây xăng không mất điện hoặc hết xăng (tuy nhiên ở đó có 2-3 chỗ đổ xăng.

Tới Hương Khê chừng 14:00 em cứ tưởng như đã về tới nhà vì lần trước đi với bác Mebca khoảng 5h chiều bọn em rời Hà Tĩnh, lên đến đường HCM theo lối qua ngã 3 Đồng Lộc - Phố Châu thì 12h đêm đã về tới nhà. Đoạn này đường lại đẹp, thoáng nữa chứ.

Hạng C
30/1/07
898
34
28

Về đến Phố Châu (giao điểm giữa đường HCM với đường QL8 từ Hồng Lĩnh đi cửa khẩu Cầu Treo của Hà Tĩnh, nhắn tin cho bác Mebca và nhận được lời động viên của bác rằng đã sắp về đến nhà. Cũng vui. Lần trước bọn em về tới Phố Châu là cỡ 7h tối rồi, còn 5 tiếng nữa thôi.

Nhưng em quên mất 1 điều là lần trước em có bác Mebca tiếp sức trên cung đường này. Lần này chỉ có 1 mình em, mà lại cũng trải qua 1 hành trình gần 48 tiếng rồi. Cung đường thì cứ hun hút. Em chợt nhớ tối hôm T6 trước khi bay vào TP HCM bác F1racer có nói là nếu đi 1 mình thì không nên tự lái về vì đi đường sẽ thấy rất xa, không nên. Đúng thật. May là bà cả lại ủng hộ và có mặt trên hành trình này của em. Tuy nhiên, lúc này thì xuất hiện thêm sức ép vì bà cả nhớ em bé ở nhà nên chỉ muốn về đến nhà càng sớm càng tốt. Máy ảnh thì hết pin, mà cảnh sắc 2 bên thì cũng không có nhiều thay đổi nữa.

Mặt trời mất dạng thì bọn em cũng về tới địa phận Thanh Hóa. Trên cung đường này em vẫn luôn tuân thủ tốc độ 80, nên nỗi có lúc còn bị 1 em Spectra2 biển Lào qua mặt và sau đó còn 1 em Nubira nữa. Cũng vui vì không phải lúc nào cũng phải vượt xe khác. Trên cung đường này, có nhiều đoạn em đã lái xe mà không cần quan tâm là có quá 80 hay không nữa (vì em có thói quen thường xuyên giám sát cái đồng hồ tốc độ cho lành). Đôi lúc nghĩ lại cũng thấy hơi rợn rợn người vì không hiểu trong những giây phút dài dằng dặc ấy nếu có 1 biến cố nào đó nằm ngoài dự kiến của mình thì liệu có đủ tỉnh táo để xử lý hay không. Ơn trời, quãng đường về của em kể từ sau lúc gặp mấy anh CSGT ở Quảng Bình kể như không còn gì phiền phức. Kể từ sau lúc đổ xăng ở Hương Khê thì em có dừng chân nghỉ bên đường 1 lần nữa trước khi dừng ăn tối ở Thị trấn Như Xuân (Yên Cát). Lúc đó chừng 7h tối. Thực ra thì em không thấy đói, nhưng đến đó thì thấy vô cùng mệt mỏi, dừng xe để nằm nghỉ thì không thấy thoải mái lắm nên ghé quán ăn tối. Lúc này nhận được tin hỏi thăm của bác Moc XNL HN và em báo cáo tình hình.

Đi cung đường xa như vậy đôi mắt vô cùng mỏi mệt. Em cố gắng nhắm mắt lại để cho mắt nghỉ và như vậy thấy rất hiệu quả.

Hạng C
30/1/07
898
34
28

Bọn ăm ăn tối chừng 30 phút. Trở lại đường HCM thì trời đã tối hẳn. 2 bên đường tối om. Lúc này em mới thấy tác dụng của bộ đèn sương mù của em Mon. Khi bật lên là cả 1 vùng sáng phía trước vô cùng tiện lợi. Hầu hết các xe ngược chiều đều nhường đèn từ xa. Cả quãng đường còn lại em có 1 anh bạn đồng hành là 1 bác Toyota Altis hay Camry gi đó đèn cũng sáng lắm. Bác này quen đường sao đó toàn chạy tốc độ trên 100, nhiều lúc bỏ xa em nhưng chẳng hiểu sao về sau lại thấy chạy từ tốn lại. Về đến gần cuối đường thì có thêm 1 bác Civic nữa làm em thấy bớt lẻ loi.

Khúc cuối đường HCM mặt đường hẹp lại, không còn rộng rãi như đoạn Thanh Hóa nữa nhưng cũng không có gì đáng kể thêm.

Chừng gần 10h thì bọn em đã đưa được nàng dâu mới về sân nhà, kết thúc cuộc hành trinh gần 2000 km và 50 giờ vần vô lăng kể từ lúc rời khỏi CLB Lan Anh.

Em xin kết thúc bài báo cáo chuyến đi đầy thú vị và thách thức bằng 2 tấm hình chụp với các bác OSer mến thương mà em có dịp giao lưu. Một lần nữa, vợ chồng em xin gửi lời cám ơn sâu sắc nhất tới tất cả các bác đã cho chúng em được trải nghiệm NIỀM VUI LỚN này.