10/5/17
1.588
1.356
118
Tự hào cái gì? Nâng tầm cái gì với đồ bỏ của ngta mà một số người đội lên đầu như thế. Cũng chính vì tâm lí tôn sùng của người Việt như thế thì toy nó mới nhìn chúng ta như thổ dân đấy. Nhìn xe của họ (ỉn, avanza, wigo) bán cho dân mình đi, còn gì có thể khinh thường hơn?
Bạn muốn mua những con xe của toy như thế để tự hào? Để nâng tầm người Việt trong mắt bạn bè quốc tế? ĐỒ THIỂN CẬN...
Mình chưa bao giờ có vấn đề với Toy cả, mình rất thích các mẫu xe khác của Toy như Cross, Raize... và đang đặt mua con Cross 1.8V cho vợ đưa đón con (vì chế độ chống nhầm chân ga)
Mình chưa bao giờ phân biệt xe Hàn, Nhật và cũng chưa bao giờ ghét Toy... cái mình ghét là một số người thần thánh hoá, đội Toy lên đầu rồi xem xe của họ là nhất và xem thường tất cả xe khác. Nếu bạn thấy 1 người đi Vios mà thể hiện ta đây với người đi San thì mới thấy họ ấu trĩ đến cỡ nào.

Và cuối cùng... nếu bạn không thích cmt của mình thì có thể bỏ qua, còn đã lên mạng để tham gia cộng đồng thì nên dùng ngôn ngữ nó "người" một chút, mấy từ "cút đi, đồ khốn" gì đó thì người văn minh, có ý thức không nên dùng bạn nhé, thân :)
Vấn đề của Toy kệ nó.
Còn thái độ khinh bỉ người Việt Nam của Bác mới là vấn đề, không tự hào dòng máu Việt Nam hoặc không đủ năng lực để nâng tầm Việt Nam trong mắt bạn bè Quốc tế thì Bác nên im lặng, hoặc bỏ Quốc tịch đi.

Hạng B2
18/10/21
227
618
93
Vấn đề của Toy kệ nó.
Còn thái độ khinh bỉ người Việt Nam của Bác mới là vấn đề, không tự hào dòng máu Việt Nam hoặc không đủ năng lực để nâng tầm Việt Nam trong mắt bạn bè Quốc tế thì Bác nên im lặng, hoặc bỏ Quốc tịch đi.
Sáng sớm nên xúc miệng cho thơm tho rồi hãy mở miệng bạn nhé! Đang nc về một thương hiệu của nước ngoài thì đừng lôi cái tự hào hay cái quốc tịch vào đây.
Và chúng ta cũng hãy chấm dứt tranh luận vô bổ này đi :)

• Like
Reactions: Osin
10/5/17
1.588
1.356
118
Tự hào cái gì? Nâng tầm cái gì với đồ bỏ của ngta mà một số người đội lên đầu như thế. Cũng chính vì tâm lí tôn sùng của người Việt như thế thì toy nó mới nhìn chúng ta như thổ dân đấy. Nhìn xe của họ (ỉn, avanza, wigo) bán cho dân mình đi, còn gì có thể khinh thường hơn?
Bạn muốn mua những con xe của toy như thế để tự hào? Để nâng tầm người Việt trong mắt bạn bè quốc tế? ĐỒ THIỂN CẬN...
Mình chưa bao giờ có vấn đề với Toy cả, mình rất thích các mẫu xe khác của Toy như Cross, Raize... và đang đặt mua con Cross 1.8V cho vợ đưa đón con (vì chế độ chống nhầm chân ga)
Mình chưa bao giờ phân biệt xe Hàn, Nhật và cũng chưa bao giờ ghét Toy... cái mình ghét là một số người thần thánh hoá, đội Toy lên đầu rồi xem xe của họ là nhất và xem thường tất cả xe khác. Nếu bạn thấy 1 người đi Vios mà thể hiện ta đây với người đi San thì mới thấy họ ấu trĩ đến cỡ nào.

Và cuối cùng... nếu bạn không thích cmt của mình thì có thể bỏ qua, còn đã lên mạng để tham gia cộng đồng thì nên dùng ngôn ngữ nó "người" một chút, mấy từ "cút đi, đồ khốn" gì đó thì người văn minh, có ý thức không nên dùng bạn nhé, thân :)
Bác nên xóa còm "Đối với dân Việt, c ứ t của Toy dù rắn hay lỏng vẫn thơm".
Đây là chuyện nghiêm túc, Toy nó chưa xem trọng thị trường ô tô Việt Nam là chuyện của nó, đừng xúc phạm và xem thường chính dân tộc của Bác.

Hạng F
29/10/16
11.566
22.053
113
Pháp
@JinLong @Trần Hoàng Hải

Cùng nghĩa nhưng các bạn có thể dùng câu khác nhẹ nhàng hơn.

Quốc gia nào cũng có cái hay và cái dở của nó. Quang trọng là biết nhìn, biết nghe và suy luận cho đúng ít nhất là cho mình cho gia đình mình.

Cũng như tôi không chống toyota, nhưng không thích toyota việt nam. cuồng như bạn dmqtrieu bên vnexpress viết mà không hiểu bác í muốn viết và chứng minh gì luôn.

Cái hay hay dở của biện luận không phải là chỉ trích mà là hướng dẩn, dẩn dắt đúng và có chứng minh thật tế.

Còn quốc tịch hay không là chỉ trên ảo, nhiều khi họ là người nước ngoài từ lâu rồi, không còn quốc tịch VN đó các bác ạ

Do đó mấy cái món nầy em hay dùng link để dẩn chứng lắm.

Nói tóm lại theo đề bài là Toy ở VN nói riêng, đối xữ với dân VN mình không hay lắm, với giá cao ngất trời so với chất lượng. Phải không các bác :):):)

Hạng F
29/10/16
11.566
22.053
113
Pháp
Tưởng thế nào, đọc kỹ thì ra Scion, ngày xưa nó cũng bán ở Mỹ vài năm về sau chết ngắc...từ lâu lắm rồi!
bên em tử lúc 2013 .... lận chưa được 10 năm, có thể coi như xe sưu tầm vậy

Hạng F
29/10/16
11.566
22.053
113
Pháp
Bên đây hầu như tuyệt chủng, lâu lâu cũng còn thấy 1 con sedan Scion nhưng nát tan, chắc 500-1000 là cùng.
Không dám bán đâu, người mua ôm đạn với luật ô nhiểm .... bên EU.
EU đang khuyến khích mua xe mới chứ chạy xe cũ đi đâu được bác ... đã nghèo mắc cái eo ....nó cho ... hay bán chừng 50 hay 100€ là nhiều.

Trừ khi vào garage lấy lại (với điều kiện mua xe mới) thì nó sẽ mua lại với giá chừng 2000€ để ....quăng nghĩa địa.

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
gần tết tới rồi cò đói nó bơm đểu ai dính dính.giống kiểu nhà tôi có chậu cây kiển người ta trả 25 tỉ tôi không bán kìa .hoặc chậu Lan đột biến người ta trả 5 tỉ tôi không thèm bán .tiền bạc gi tầm này .

• Like
Reactions: Tuấn Cali