Hạng B2
27/4/08
182
1
0
Re:project Hilander - real high-end audio system by HP Stereo

SOOOOOOO AAAMAAAAZZZINNGGG.

Toàn quality equipment top of the line. Bác chủ xe chắc nghiên cứu kỹ lắm mới làm 1 giàn dynaudio esotar như vậy. Bên Mỹ đang lên cơn sốt Esotar mà thấy ở VN làm 1 giàn thế này thì hỡi ôi :D.

Cách âm installation của bác rất tốt. Xe em đem cho giám khảo SQ nghe thử ( gặp nhau offline chứ ko phải đi thi) thì judge nói loa của bác hay nhưng cách âm midbass ko tốt bây giờ em phải lột cửa ra làm lại hết :( .

Eclipse sound monitor + bitone = combo tuyệt vời.

Tập Lái
10/6/07
2
0
0
Re:project Hilander - highend system by HP Stereo, phần h/thiện xem tiếp đi các bác

quá hay bác Phú ơi!!!!!!!!hôm nào alo uống bia nhe

Hạng C
20/3/09
775
840
93
Bình Dương
Re:project Hilander - highend system by HP Stereo, phần h/thiện xem tiếp đi các bác

Tổng thiệt hại bao nhiêu vậy Bác?

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

tuyệt quá, xem sướng cả mắt... lại tiếc k được cảm nhận thực tế

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

civic nói:
tuyệt quá, xem sướng cả mắt... lại tiếc k được cảm nhận thực tế
Nghe thực tế thì em ko muốn bác nghe đâu, heheh... vì em lỡ dại cho một số bác nghe khi đang chờ lắp âm thanh cho xe các bác ấy. Kết cục là ai nghe xong cái dàn này rồi nghe lại cái dàn em mới gắn xong cho các bác ấy thì đều buồn hiu....dẫu sao thì một số bác cũng nói đc câu an ủi "thì tiền nào của ấy mà":D

khanhfat nói:
SOOOOOOO AAAMAAAAZZZINNGGG.

Toàn quality equipment top of the line. Bác chủ xe chắc nghiên cứu kỹ lắm mới làm 1 giàn dynaudio esotar như vậy. Bên Mỹ đang lên cơn sốt Esotar mà thấy ở VN làm 1 giàn thế này thì hỡi ôi :D.

Cách âm installation của bác rất tốt. Xe em đem cho giám khảo SQ nghe thử ( gặp nhau offline chứ ko phải đi thi) thì judge nói loa của bác hay nhưng cách âm midbass ko tốt bây giờ em phải lột cửa ra làm lại hết :( .

Eclipse sound monitor + bitone = combo tuyệt vời.

Thanks bác Khanhfat, cái trép Esotar này nghe chất lượng thượng hạng lắm, đây là comment của kỹ sư Gordon, người vừa là chủ, vừa là người thiết kế ra ampli và loa GENESIS cao cấp của nước Anh về loa trép này và loa Focal BE
I'd go with the Dynes every time, the Focal tweets seem very edgy and fatiguing to my ears.

The new Morel 3 way Elate series can also give excellent results and the mid is tiny. (= more mounting options.)

It depends on whether you like a warm musical sound character ( Morel / Dynes) or analytical klangtechnik ( Focal)

Mounting and aiming is very important, the dynes in particular will need very solid mounting to give their best, as any of you who have looked at the Whitledge van will know.

Just my twopenneth

G

http://www.talkaudio.co.uk/vbb/showthread.php?t=278113

trung798738 nói:
quá hay bác Phú ơi!!!!!!!!hôm nào alo uống bia nhe
Em ngày nào cũng uống bia giờ bụng bự quá rồi bác, dạo này tập tành body để lấy lại phong độ nên chuyển qua whisky rồi bác.:D

thinhlace nói:
Tổng thiệt hại bao nhiêu vậy Bác?
Chủ xe ko muốn cho bà 2 biết giá trị thật nên muốn em giữ kín đó bác..hehe..

Last edited by a moderator:
Tập Lái
7/7/07
1
1
0

Chào các bác

Mình xin viết về định nghĩa của từ Hiend trong lĩnh vực âm thanh

Là người đã từng nghe và chơi qua 1 số hệ thống âm thanh cao cấp tại gia (home hiend audio systems) cũng như trên xe hơi, tôi thường nghe 1 số anh em nói rằng âm thanh trên xe hơi không thể tính là hiend. Ngoài ra bản thân định nghĩa Hiend cũng được hiểu rất khác nhau. Tôi chỉ xin chia xẻ cái nhìn của mình về âm thanh hiend theo cách của tôi.

Vào tháng 5 vừa qua tôi có nhờ bác Phú HP Stereo lắp cho xe Highlander của mình 1 hệ thống âm thanh (chính là chiếc xe trong bài này), yêu cầu của tôi rất đơn giản-bác Phú toàn quyền quyết định lắp đặt hệ thống cao cấp nhất mà bác ý cho là phù hợp, về chất lượng âm thanh tôi đưa ra chỉ có 1- Bất tận.
Vào đầu tháng 6 sau hơn 1 tháng chờ đợi, lái xe của tôi mang xe về Nha Trang và tôi đi lên Đà Lạt - Bảo Lộc công tác. Sau 3 ngày nghe hệ thống trên, đây là phần nhận xét của tôi: Âm thanh nói chung rất khác so với các hệ thống Hiend tại gia cao cấp mà tôi đã từng nghe, không thể so sánh vì 2 điều kiện phòng nghe-không gian nghe hoàn toàn khác nhau. Tuy nhiên cũng chính ở đây Car Hiend system bỏ xa các hệ thống Home Hiend.
Vào buổi tối khi tôi có việc ra hồ Tuyền Lâm (các bác nào đã từng ở Đà Lạt vào buổi đêm hoặc nói chung đủ lớn tuổi để nhớ đến buổi đêm ở nông thôn VN, khi xung quanh không có ánh sáng đường phố thì ánh trăng/sao sáng ra sao), Tôi bật đĩa tubullar bells của Mike oldfields, đĩa này tôi có từ năm 1995 ở bên Nga, nghe đi nghe lại không dưới 1000 lần. Tôi đã nghe trên các hệ thống loa như Acapella Spharon, Odeon N38, Cello, Quad và tai nghe Stax Omega II+Woo WES. bất kỳ 1 trong các hệ thống trên đều có cách thể hiện rất đặc biệt và ấn tượng. Tuy nhiên đứng 1 mình tại bờ hồ tuyền lâm ngắm giải Ngân Hà và cùng lúc nghe bản Tubular bells trên hệ thống âm thanh của chiếc Highlander mang đến 1 trải nghiệm khác hẳn, 1 trải nghiệm mà không 1 bộ giàn âm thanh triệu đô nào có thể mang đến cho bạn trong 1 phòng nghe kín mít cho dù bạn có trước mặt màn hình 200 inch. Đấy chính là sự khác biệt lớn nhất giữa nghe nhạc ở nhà và trên oto. Trải nghiệm là 1 định nghĩa mà rất ít khi được nhắc đến trong quá trình đánh giá âm thanh hiend, nhưng nó lại là yếu tố mang đến nhiều cảm xúc nhất cho người nghe, là yếu tố chứng minh tốt nhất việc hệ thông âm thanh được set-up có tốt đủ để làm người nghe quên đi mình đang nghe loa/ampli/nguồn gì mà là mình đang cảm thấy gì từ bản nhạc mình nghe. Ở đây-hệ thống của xe Highlander do anh Phú Set-up là 1 trong các hệ thống tốt nhất trong tất cả các hệ thống (bao gồm cả home và car) tôi được nghe từ trước đến giờ.
Khi tiếng chuông trong bài Đồng Dao của Thái Hoà hát vang lên, hầu hết anh em trong xe đều giật mình vì nó quá gần, quá thật. Nghe Jennifer warnes hát khi lái xe 1 mình, có cảm giác rõ rệt cô ấy đang hát cho 1 mình mình nghe. Tubular bells đưa bạn đến thật gần giải Ngân Hà. còn rất nhiều thứ mà tôi không nhớ hết để kể.

Cảm ơn bác Phú về chiếc xe. Bác Phú là 1 người làm âm thanh thực sự có đam mê và trình độ. Ước gì các dealer của home stereo ở Việt Nam cũng có được niềm đam mê và sự tìm tòi như anh Phú.

Anh em trên forum ra Nha Trang nt tôi Đức-0982780404

• Like
Reactions: ApplePro.vn
Hạng D
24/11/06
3.931
19.047
113
Vietnam

Đọc cảm nhận của bác chủ xe thỉ em cũng hình dung được quality của hệ thống tuyệt vời như thế nào.

Cheers,

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

leanhduc: Thì ra anh cũng biết chổ này hả? Cảm ơn anh về bài viết và chia sẻ những cảm nhận của anh một cách rất độc đáo và sống động.
Thường thì dân chơi chơi hi-end như anh ko tin rằng lại có loại âm thanh hi-end dành cho xe hơi nên hay phán xét một cách rất là chủ quan_ kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" đó. Vì vậy khi anh đề cập đến sự "cảm nhận" và giá trị của nó đã đem lại cảm xúc như thế nào trong một bối cảnh nào đó thì thật là sự xác định chính xác về giá trị của hệ thống âm thanh hi-end cho xe hơi. Thậm chí, đôi lúc_ với giàn âm thanh chất lượng cao_ nó còn đem lại sự sống động, mạnh mẽ, thật và lôi cuốn hơn giàn âm thanh hi-end gia đình nữa. Chưa kể đến đôi lúc trên đường đi bar về, hơi tê mà nghe cái giọng đặc biệt của Tracy Chapman nó rên rỉ, thủ thỉ trước mặt cho mình nghe thì cảm xúc lên cao lắm. Đôi lúc, cảm giác về giàn âm thanh ko còn hiện hữu nữa, mà cảm giác rất thật đến nổi mình có thể với tay sờ lấy ca sỹ đang hát riêng và trước mặt cho mình nghe. Đó mới là sự cảm nhận đặc biệt mà anh Đức có được với dàn âm thanh hi-end trên xe đúng không? Trong lúc với giàn âm thanh gia đình thì ko mang lại đc các cảm xúc đó.
Cũng luôn tiện cảm ơn anh về việc đã tin tưởng và giao việc cho HP Stereo một cách lạ thường_ HP Stereo muốn làm gì thì làm, chọn thiết bị đỉnh cao nhất, và giá tiền bao nhiêu cũng không quan trọng.
Thật là vui khi kết quả công việc của HP Stereo được anh appreciate một cách trọn vẹn và xứng đáng.
Hẹn gặp anh ở Nha Trang nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/3/10
288
57
28
Re:project Hilander - real high-end audio system by HP Stereo

Bác Phú đỉnh quá.