Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em mới hỏi lại là đã đóng hết (100%) cho cđt, có biên bản bàn giao đất và sổ đỏ tên cđt giao mình giữ nhưng chưa có hoá đơn GTGT (chỉ có phiếu thu của Cty cđt), vậy là sao ah bác @churongdat?
Đương nhiên là chưa có hoá đơn. Không ai có thể xuất hoá đơn ... đất đai cả. Tiền đóng 100% kia chỉ là giá trị thửa đất đúng ko? HĐGV chứ ko phải HĐMB là lách luật, vì nếu HĐMB cđt sẽ có tiến độ xây dựng nhà để bàn giao cho người mua.

Tóm lại: Trừ khi người ký HĐGV này xây nhà (theo mẫu of cđt) xong, nộp hồ sơ hoàn công. Khi đó, HĐGV sẽ đc cđt đổi thành HĐMB và xuất hoá đơn (giá trị xây nhà) để đủ hồ sơ hoàn công và ra sổ đỏ cá nhân cho người ký HĐMB với cđt.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Tôi chẳng biết chính xác nguyên nhân, có thể chỉ là họ muốn trì hoãn nghĩa vụ thuế thôi. Tôi từng gặp vài lần kiểu này rồi nhưng cũng không quan tâm. Cuối cùng khi mình bán lại cho người khác mà yêu cầu họ xuất hóa đơn thì họ cũng vẫn làm thôi.

Hôm rồi có người mua căn chung cư cũ của tôi, họ làm mất hóa đơn tôi đóng thuế, khi làm sổ hồng thì bị yêu cầu bổ sung, lại phải chạy nhờ tôi làm đơn lên cơ quan thuế xác nhận lại, rất phiền phức.

Bác nên lên thẳng chủ đầu tư hỏi cho rõ coi nó có xuất hóa đơn GTGT chưa cho chắc.
Căn hộ cđt xuất hoá đơn cũng chỉ tính tiền phần ... tạo nên căn hộ và PHẢI trừ tiền đất của căn hộ đó ra. Nghĩa là: ko tính thuế VAT giá trị đất của căn hộ vào hoá đơn của căn hộ.

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Đương nhiên là chưa có hoá đơn. Không ai có thể xuất hoá đơn ... đất đai cả. Tiền đóng 100% kia chỉ là giá trị thửa đất đúng ko? HĐGV chứ ko phải HĐMB là lách luật, vì nếu HĐMB cđt sẽ có tiến độ xây dựng nhà để bàn giao cho người mua.

Tóm lại: Trừ khi người ký HĐGV này xây nhà (theo mẫu of cđt) xong, nộp hồ sơ hoàn công. Khi đó, HĐGV sẽ đc cđt đổi thành HĐMB và xuất hoá đơn (giá trị xây nhà) để đủ hồ sơ hoàn công và ra sổ đỏ cá nhân cho người ký HĐMB với cđt.
Đúng là đóng 100% tiền đất thôi bác. Trường hợp này có nên mua ko bác, và rủi ro có thể có sau này là gì vậy ah? Ý em là mua để dành chứ chưa xây nhà bác ah

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Mấy cái này dự án 1/500 bên q2 với q9 đầy mà. duyệt 1/500 là bán nhà nhưng CdT toàn bán đất nên làm gì có sổ riêng tên khách với hóa đơn VAT. xây thô xong thì mới đủ đc .

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Đúng là đóng 100% tiền đất thôi bác. Trường hợp này có nên mua ko bác, và rủi ro có thể có sau này là gì vậy ah? Ý em là mua để dành chứ chưa xây nhà bác ah
Thì bác biết rồi đó. Tiền bác đưa cho người ta 100% giá trị đất, nhưng tên tuổi, chủ quyền, ... vẫn của người ta cho dù cđt có đưa bác giữ sổ thì giá trị là gì chắc bác cũng hiểu. Mối liên kết giữa bác với cđt chỉ là HĐGV, vậy chuyện gì sẽ xảy ra khi nó ... ngủm củ tỏi?

Nếu bác bỏ qua các điều bên trên thì cứ chén thôi. Liều ăn nhiều cũng hợp lý mà.

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Ngon chứ gì nữa mà kh chơi :)

Thế thì chắc rồi, đâu còn gì phải lo. Nếu bác mua lại của người ta thì chú ý một điểm: Khi bàn giao đất thì người mua đã đóng hết tiền còn chủ đầu tư phải xuất hoá đơn GTGT. Bác mua lại thì phải đòi thêm cái giấy này giữ cho chắc.

Phải đóng hết thì nó mới xuất hóa đơn. Giống y chang bác đi mua hàng vậy thôi, nó chứng tỏ là giao dịch đã xong, bác có thể an tâm xây nhà.

Chuyện nó thua lỗ phá sản ở đâu đó chả liên quan. Đất đã bàn giao là của mình rồi.
@Ba Văn

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
:(
Thì bác biết rồi đó. Tiền bác đưa cho người ta 100% giá trị đất, nhưng tên tuổi, chủ quyền, ... vẫn của người ta cho dù cđt có đưa bác giữ sổ thì giá trị là gì chắc bác cũng hiểu. Mối liên kết giữa bác với cđt chỉ là HĐGV, vậy chuyện gì sẽ xảy ra khi nó ... ngủm củ tỏi?

Nếu bác bỏ qua các điều bên trên thì cứ chén thôi. Liều ăn nhiều cũng hợp lý mà.
Rối quá bác. Ko biết nên quyết sao

12/10/07
2.646
10.496
113

Căn hộ cđt xuất hoá đơn cũng chỉ tính tiền phần ... tạo nên căn hộ và PHẢI trừ tiền đất của căn hộ đó ra. Nghĩa là: ko tính thuế VAT giá trị đất của căn hộ vào hoá đơn của căn hộ.
:(
Rối quá bác. Ko biết nên quyết sao

Để đây cho các bác thấy hóa đơn GTGT của một miếng đất cùng thời với Thái Sơn trông ra sao (Xin đọc kỹ mục "Tên hàng hóa, dịch vụ" coi họ ghi gì nhé):

Hợp đồng GV của nó đây:

Chỉnh sửa cuối: