Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Thì bác biết rồi đó. Tiền bác đưa cho người ta 100% giá trị đất, nhưng tên tuổi, chủ quyền, ... vẫn của người ta cho dù cđt có đưa bác giữ sổ thì giá trị là gì chắc bác cũng hiểu. Mối liên kết giữa bác với cđt chỉ là HĐGV, vậy chuyện gì sẽ xảy ra khi nó ... ngủm củ tỏi?

Nếu bác bỏ qua các điều bên trên thì cứ chén thôi. Liều ăn nhiều cũng hợp lý mà.
Ngon tức là lỡ xui khi ra tòa tuyên hủy hợp đồng ..bla bla...thì mình ôm nền với sổ đỏ (tên chủ đầu tư) tử thủ được hả bác?

Em sợ trường hợp CĐT thua lỗ hay phá sản gì đó, chơi bài cùn kiện ra tòa, xui nữa tòa tuyên hủy HĐ thì sao bác? Với lại em hỏi ngu chút, có hóa đơn GTGT với lại trường hợp chưa có thì nó khác nhau sao ah? Vì hình như CĐT này chưa xuất hóa đơn GTGT, tiền thì người mua đã đóng 95%:(

Phải đóng hết thì nó mới xuất hóa đơn. Giống y chang bác đi mua hàng vậy thôi, nó chứng tỏ là giao dịch đã xong, bác có thể an tâm xây nhà.

Chuyện nó thua lỗ phá sản ở đâu đó chả liên quan. Đất đã bàn giao là của mình rồi.

Thì bác biết rồi đó. Tiền bác đưa cho người ta 100% giá trị đất, nhưng tên tuổi, chủ quyền, ... vẫn của người ta cho dù cđt có đưa bác giữ sổ thì giá trị là gì chắc bác cũng hiểu. Mối liên kết giữa bác với cđt chỉ là HĐGV, vậy chuyện gì sẽ xảy ra khi nó ... ngủm củ tỏi?

Nếu bác bỏ qua các điều bên trên thì cứ chén thôi. Liều ăn nhiều cũng hợp lý mà.
@Ba Văn Về nguyên tắc, đất cđt đã bàn giao cho mình (có biên bản bàn giao 2 bên ký) thì là của mình, cđt có tèo thì ra toà phân chia tài sản thì sẽ xử miếng đất đó cho mình mà bác? Sổ đỏ mình giữ, cđt ko đem thế chấp ngân hàng hay làm gì khác thì ngân hàng hay ai đó đâu được quyền ưu tiên khi phân chia tài sản? Chắc ăn nữa là mình làm cái móng trên đất đó nữa thì Ok ko bác ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/4/10
285
897
93
TP HCM
Biết rõ về lý lẽ, pháp lý thì thằng đầu toi nó thua.
Nhưng xã hội thì có quyền và có tiền là có thể 1 tay che trời.
Mong các bác Thái Sơn có chiến lược đoàn kết quật lại nó được.
Trên này có nhiều luật sư, hy vọng các bác cũng comment góp ý gợi hướng đi cho bà con dân đen nhà mình.
Đúng là thời buổi của cướp!
Các anh nên quy tụ các nạn nhân khách hàng lại để tạo thế mạnh rồi tương kế tựu kế: kéo lên VP chúng, tổ chức giăng biêu ngữ, dán poster, làm kinh đọng lên chúng mới sợ mất uy tín, thương hiệu...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Để đây cho các bác thấy hóa đơn GTGT của một miếng đất cùng thời với Thái Sơn trông ra sao (Xin đọc kỹ mục "Tên hàng hóa, dịch vụ" coi họ ghi gì nhé):

Hợp đồng GV của nó đây:
Ai bảo bán đất ko có VAT? Vẫn có bình thường (trừ lần đầu được khấu trừ tiền đất nộp nhà nước thôi)

12/10/07
2.646
10.496
113
Ai bảo bán đất ko có VAT? Vẫn có bình thường (trừ lần đầu được khấu trừ tiền đất nộp nhà nước thôi)

Hình như mới hôm qua mợ cũng nói không có VAT được thì phởi :) :
Mấy cái này dự án 1/500 bên q2 với q9 đầy mà. duyệt 1/500 là bán nhà nhưng CdT toàn bán đất nên làm gì có sổ riêng tên khách với hóa đơn VAT. xây thô xong thì mới đủ đc .

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Để đây cho các bác thấy hóa đơn GTGT của một miếng đất cùng thời với Thái Sơn trông ra sao (Xin đọc kỹ mục "Tên hàng hóa, dịch vụ" coi họ ghi gì nhé):

Hợp đồng GV của nó đây:
- Việc từ HĐGV xuất luôn hoá đơn mình cho là ko đúng mà phải đổi thành HĐMB. Chỉ có mua bán mới có xuất hoá đơn.
- Nội dung hoá đơn cũng không đúng. Bởi giá trị đất không có thuế GTGT vì: Theo quy định tại khoản 6 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC, chuyển quyền sử dụng đất sẽ không chịu thuế giá trị gia tăng. Do đó, khi thực hiện hoạt động chuyển nhượng bất động sản bao gồm cả nhà và quyền sử dụng đất thì giá đất sẽ được trừ khi tính thuế GTGT, thuế suất thuế GTGT đối với phần còn lại khi tính thuế GTGT là 10% đối với hàng hóa, dịch vụ thông thường không thuộc dạng không chịu thuế, 0%, 5%.

Chuyện công ty trên làm đúng hay không phải tuỳ thuộc vào thời điểm mà tại đó luật hiện hành được áp dụng như thế nào. Tại thời điểm hiện tại thì những việc như trên nếu diễn ra là sai.

• Like
Reactions: BMW-X7
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
@Ba Văn Về nguyên tắc, đất cđt đã bàn giao cho mình (có biên bản bàn giao 2 bên ký) thì là của mình, cđt có tèo thì ra toà phân chia tài sản thì sẽ xử miếng đất đó cho mình mà bác? Sổ đỏ mình giữ, cđt ko đem thế chấp ngân hàng hay làm gì khác thì ngân hàng hay ai đó đâu được quyền ưu tiên khi phân chia tài sản? Chắc ăn nữa là mình làm cái móng trên đất đó nữa thì Ok ko bác ?
Về nguyên tắc, “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất” mới có giá trị pháp lý cao nhất. Bác nhận được tờ giấy A4 giao đất thì so với giấy chứng nhận quyền sử dụng do cơ quan nhà nước cấp thì cái nào có giá trị hơn?

Hơn nữa, trong trường hợp cty này phá sản, việc giải quyết quyền thụ hưởng phải theo thứ tự ưu tiên. Bác có biết trong trường hợp này với mối liên kết với cty đó là HĐGV thì bác được ưu tiên thứ mấy không? Nói luôn là thứ bét nhất. Có nghĩa, sau khi phân chia tài sản cho tất cả các bên xong xuôi hết còn lại bao nhiêu (nếu còn) mới đến lượt của bác.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Hình như mới hôm qua mợ cũng nói không có VAT được thì phởi :) :
tùy nội dung phê duyệt từng dự án. dự án trong 1/500 quy định cdt phải bán nhà (nhưng thực tế CDT ko có tiền chỉ bán đất rồi dân tự xây nhà) thì sao xuất hóa đơn như bác dc kkkkk... mấy dự án như Xd5 hay Khang an đều dính. giờ khách mua ôm sổ đỏ toàn tên CDT và có ai nhìn thấy cái hóa đơn VAT đâu!!!@@@ (hôm qua mềnh nói là case này: tức là chưa xây nhà thì sao xuất Hóa đơn đc)
còn dự án 1/500 nhà nước cho bán nền thì ra hóa đơn vô tư.

Quan trọng là nội dung 1/500 nó cho bán kiểu gì bố ơi.. đâu áp dụng đại trà đc

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Về nguyên tắc, “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất” mới có giá trị pháp lý cao nhất. Bác nhận được tờ giấy A4 giao đất thì so với giấy chứng nhận quyền sử dụng do cơ quan nhà nước cấp thì cái nào có giá trị hơn?

Hơn nữa, trong trường hợp cty này phá sản, việc giải quyết quyền thụ hưởng phải theo thứ tự ưu tiên. Bác có biết trong trường hợp này với mối liên kết với cty đó là HĐGV thì bác được ưu tiên thứ mấy không? Nói luôn là thứ bét nhất. Có nghĩa, sau khi phân chia tài sản cho tất cả các bên xong xuôi hết còn lại bao nhiêu (nếu còn) mới đến lượt của bác.
Hóng các bác vào phản biện! Như bác @Ba Văn nói thì các bác mua đất HĐGV vỡ mồm hết!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Hóng các bác phản biện! Như bác @Ba Văn nói thì các bác mua đất HĐGV vỡ mồm hết!
. tùy trường hợp mua vẫn ok có gì đâu... mình ko mua hàng ngàn ngưòi mua.. vẫn lời ầm ầm.
Xui gặp CDT lởm (chiếm 1 đến dưới 10%) thì chịu thôi. nhưng đa số thì vẫn ổn

Hạng B1
27/11/13
90
156
33

. tùy trường hợp mua vẫn ok có gì đâu... mình ko mua hàng ngàn ngưòi mua.. vẫn lời ầm ầm
Có án lệ chưa các bác?