Cò Đất
22/6/12
5.457
39.615
113
Hóng các bác phản biện! Như bác @Ba Văn nói thì các bác mua đất HĐGV vỡ mồm hết!
Phản ứng của thị trường rất rõ nét, đó là cái minh chứng thực tế. Những thể loại mua bán bđs nhưng pháp lý là HĐGV luôn rẻ hơn pháp lý là HĐMB và đương nhiên có giấy chứng nhận quyền sử dụng rồi thì giá luôn cao hơn. Và, một khi thị trường xấu đi thì những thể loại pháp lý không vững sẽ là cái ... chết trước.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.615
113
Có án lệ chưa các bác?
án lệ cho trường hợp phá sản thì chưa thấy hoặc chưa biết. Chứ án lệ theo kiểu chạy làng dẫn đến thưa kiện thì nhiều mà.

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Phản ứng của thị trường rất rõ nét, đó là cái minh chứng thực tế. Những thể loại mua bán bđs nhưng pháp lý là HĐGV luôn rẻ hơn pháp lý là HĐMB và đương nhiên có giấy chứng nhận quyền sử dụng rồi thì giá luôn cao hơn. Và, một khi thị trường xấu đi thì những thể loại pháp lý không vững sẽ là cái ... chết trước.
Đúng rồi bác. Pháp lý thì HĐMB phải cao hơn HĐGV rồi. Cái mà em muốn nói là rủi ro của HĐGV (đã bàn giao đất cho người mua) cao đến mức nào, và nó có tới mức mình bỏ qua ko nên mua trong khi giá nó tốt hơn nhiều so với đất sổ đỏ hay đất có HĐMB ko thôi

12/10/07
2.646
10.496
113
Quan trọng là nội dung 1/500 nó cho bán kiểu gì bố ơi.. đâu áp dụng đại trà đc
Đúng vậy. Do vậy comment cũng phải rõ để mấy anh newbie đỡ lo lắng.

Họ lên đây là để hỏi đàn anh đàn chị mà mình nói không rõ thì có hại cho quyết định đầu tư của họ.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Đúng vậy. Do vậy comment cũng phải rõ để mấy anh newbie đỡ lo lắng.

Họ lên đây là để hỏi đàn anh đàn chị mà mình nói không rõ thì có hại cho quyết định đầu tư của họ.
bác đọc ko rõ thôi. mình đã nhấn mạnh từ hôm qua là dự án 1/500 cho phép bán nhà mà CDT chỉ bán đất rồi bắt dân tự xây nhà thì sao xuất hóa đơn VAT dc nếu ko hoàn thành cái nhà trên cái đất đó hehe

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
án lệ cho trường hợp phá sản thì chưa thấy hoặc chưa biết. Chứ án lệ theo kiểu chạy làng dẫn đến thưa kiện thì nhiều mà.
Cđt chạy làng thì là câu chuyện khác rồi bác. Trường hợp này thì mình nắm lợi thế so với cđt vì sổ đỏ của nó mình giữ, đất nó cũng đã giao cho mình. Chỉ sợ án lệ trong trường hợp cđt phá sản thôi bác

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Đúng rồi bác. Pháp lý thì HĐMB phải cao hơn HĐGV rồi. Cái mà em muốn nói là rủi ro của HĐGV (đã bàn giao đất cho người mua) cao đến mức nào, và nó có tới mức mình bỏ qua ko nên mua trong khi giá nó tốt hơn nhiều so với đất sổ đỏ hay đất có HĐMB ko thôi
sổ đỏ vẫn tên CDT thì ngưòi mua rủi ro cao rồi bác ... vì pháp lý chưa phải của mình dù mình nộp đủ tiền rồi. dù bác cầm sổ thì cũng là an tâm về tam lý thôi chứ bác làm gì đc đâu (ko đc thế chấp góp vốn để thừa kế hay bán...)