kct
Hạng C
21/3/07
645
1
16
53
cảm ơn bác đã có 1 phóng sự ảnh tuyệt đẹp.

Hạng B2
18/4/09
378
398
63
Hay quá, vừa rồi em đi NT, SG, định chạy lên ĐL, nhưng chuyến đi kéo dài quá nên thôi, chắc là lần sau. Bác chủ cho em hỏi từ NT lên ĐL bác đi theo đường nào là tốt nhất, hồi trước em có đi mấy lần mà toàn chạy vô PR rồi mới đi lên, bây giờ nghe có nhiều đường mới đi tốt và nhanh hơn

Hạng B2
28/5/11
149
5
18
27
Sai gon
Phóng sự này đi Đà Lạt bằng đường Biển & Hoa đấy bác, đi lên bằng lối Diên Khánh - Khánh Vĩnh.

Hạng C
11/3/11
951
456
63
2 non nói:
Phóng sự này đi Đà Lạt bằng đường Biển & Hoa đấy bác, đi lên bằng lối Diên Khánh - Khánh Vĩnh.

Bác nói đúng.
Hiện nay có thể đi bằng đường Hoa và Biển, đường này ngắn nhất, đường mới, tuy nhiên hiện nay có một số đoạn xấu do lỡ đất. Đèo đẹp khỏi phải nói. Khi lên gần đỉnh đèo thì thường có sương mù và mưa (tùy theo).
Thứ 2, đi bằng ngã sang Phan Rang, đèo Song PHa (Ngoạn Mục). Đèo cũ, đường lồi lõm. Có thể chụp hình với thủy điện Đa Nhiêm (không biết đúng không). Do đường cũ, nên hẹp hơn đường Hoa và Biển.
Thứ 3, đi đèo Phượng Hoàng lên Buôn Mê rồi vòng sang Đà Lạt, nếu đi đường này xa lắm. (nếu bác muốn đi buôn mê một chuyến thì có thể đi đường này) Nói chung đường đẹp.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
pxtanh nói:
2 non nói:

Bác nói đúng.
Hiện nay có thể đi bằng đường Hoa và Biển, đường này ngắn nhất, đường mới, tuy nhiên hiện nay có một số đoạn xấu do lỡ đất. Đèo đẹp khỏi phải nói. Khi lên gần đỉnh đèo thì thường có sương mù và mưa (tùy theo).
Thứ 2, đi bằng ngã sang Phan Rang, đèo Song PHa (Ngoạn Mục). Đèo cũ, đường lồi lõm. Có thể chụp hình với thủy điện Đa Nhiêm (không biết đúng không). Do đường cũ, nên hẹp hơn đường Hoa và Biển.
Thứ 3, đi đèo Phượng Hoàng lên Buôn Mê rồi vòng sang Đà Lạt, nếu đi đường này xa lắm. (nếu bác muốn đi buôn mê một chuyến thì có thể đi đường này) Nói chung đường đẹp.

Bác kể phóng sự Đàlạt quá hay, em đọc hết bài của bác rồi.
Hiện nay đi NT-ĐL con đường tối ưu nhất là đường đèo 723 Khánh Vĩnh. Đường NT- PR - ĐL hiện rất xấu do đèo Sông Pha đang sửa chữa, đường NT-BMT-ĐL rất dài và rất xấu đường này chỉ thích hợp cho Tây ba lô vừa đi chơi vừa thám hiểm vì đoạn quốc lộ 27 ở địa phận Lâm Đồng cũng rất xấu.
Em nghe các bác tài kế rằng khi ngồi trên xe thấy xe nhồi và sốc nhiều là biết ngay bạn đã đến đất Lâm Đồng :confused:

Last edited by a moderator:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
lamtan nói:
@4runner: Nếu bác đi giữa tháng 8 thì anh em mình đi chung cho vui.

Bác đi Đà Lạt tháng 7 là hay nhất, đến tháng 8 mưa ngâu, mưa dầm cả ngày thì buồn lắm ah nha

Hạng C
11/3/11
951
456
63
choixongxu nói:
lamtan nói:

Bác đi Đà Lạt tháng 7 là hay nhất, đến tháng 8 mưa ngâu, mưa dầm cả ngày thì buồn lắm ah nha
Đà Lạt có mưa một chút mới đẹp bác ơi, (theo em thế)
Nhìn cảnh hơi buồn tí (do mưa), thì cảm thấy thoải mái vì hòa mình vào thiên nhiên (do tiếng mưa, và khung cảnh)

Hạng F
11/1/10
6.130
59.620
113
pxtanh nói:
choixongxu nói:
lamtan nói:

Đà Lạt có mưa một chút mới đẹp bác ơi, (theo em thế)
Nhìn cảnh hơi buồn tí (do mưa), thì cảm thấy thoải mái vì hòa mình vào thiên nhiên (do tiếng mưa, và khung cảnh)
Khung cảnh này mà đi dập mật chỉ có tê tái. Ta với ta và thiên nhiên. Phải chi được lấy vợ lại.

Last edited by a moderator:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Chắc có lẽ em ở ĐL nên quen với khung cảnh này rồi.
Với lại du khách lên ĐL trúng ngay mùa mưa dầm cả ngày thì chán chết, chẳng đi đâu chơi được, chỉ biết ngồi nâng lên hạ xuống thôi :D.
À mà ĐL cũng chẳng có gì để chơi hic hic....

Hạng C
11/3/11
951
456
63
choixongxu nói:
Chắc có lẽ em ở ĐL nên quen với khung cảnh này rồi.
Với lại du khách lên ĐL trúng ngay mùa mưa dầm cả ngày thì chán chết, chẳng đi đâu chơi được, chỉ biết ngồi nâng lên hạ xuống thôi :D.
À mà ĐL cũng chẳng có gì để chơi hic hic....

theo em,
mỗi lần em lên Đà Lạt thì giống như nghĩ dưỡng vậy.
Sáng, thức dậy, nhìn ra ngoài trời, hít thở không khí trong lành với thời tiết hơi se lạnh. (thỉnh thoảng em thấy rất lạnh)
Sau đó đi ăn sáng uống cà phê. (phải gọi là thưởng thức món ăn sáng và cà phê vì không phải hối hả như hằng ngày đi làm). Vừa cà phê vừa tán dóc, vừa ngắm nhìn hồ Xuân Hương, vừa xem người ta đi qua đi lại trên đường (trạng thái cũng không hối hả).
Nếu thời tiết có mưa một chút thì trên mặt hồ có sương lững lờ. Thật là tuyệt Cú mèo.
Sau khi ăn sáng cà phê có thể đi dạo một vòng quanh chợ, xem người ta bán hàng (mặc dù mình chẳng mua gì)
Sau đó đi đến nhữ khu du lịch, tham quan chụp hình.
Cũng có thể đi xuống một số nơi người dân trồng rau, cải.... tham quan (cái này chắc cũng hơi lạ, vì em thích vậy,) xem người dân làm việc cũng là cái thú của em. Với lại nhìn họ xách nước, cắt tỉa..... em thấy vui vì công việc họ làm khác công việc mình và không bị hối thúc thời gian.
Đến trưa thì ăn, em thích ăn nhất là bên hồ suối vàng.../
vâng vâng và.... vâng vâng