Tập Lái
14/1/12
11
0
0
OS
Re:Dừng đèn đỏ trên lane cho phép đi thẳng và rẽ trái!!!

Hạng F
11/1/10
6.130
60.481
113

HieuLe309 nói:
ANDY1606 nói:
luật thì không sai nhưng bác không sử dụng lane( quẹo trái và thẳng) đó và bác có hẳng 1 lane dành cho đi thẳng ( có đèn lệch pha) thì nên đi ở lane dành cho thẳng để nhường cho các xe có nhu cầu quẹo thì tốt hơn. Thật sự lái xe nên vậy thì bớt sự khó chịu cho mình và người khác,tránh tình trạng người cần quẹo mà lại không quẹo đuôc lại bấm kèn inh ỏi và bác khó chịu thế là cả 2 xảy ra sung đột. tốt nhất lựa cho tình huống nào cho thoải mái vui vẽ
haihuynh nói:
các bác ơi,Thông thường phân luồng có 03 line. Nếu có nhu cầu đi thẳng, các Bác cứ line giữa mà đi là lành nhất. Nếu đi line trái và phải mà kẹt đèn đỏ thì Bác cản đường các O S E R , coi chừng bị ném đá vỡ kính đó.
Vấn đề này cũng đc nhiều theard nói đến rồi. Ở đây là lane đi thẳng và rẽ trái đng quyền.
Ví dụ: - Ta đang đi thẳng lại bị xe chờ đèn rẽ trái có nghĩa là xe rẽ trái cản trở ta.
- Ngược lại xe muốn rẽ trái mà gặp ta chở đèn đi thẳng thì sao lại khó chịu, ném vỡ kính... (vì đâu phải lane ưu tiên rẽ trái đâu). Điều này thật ra nó đã là thói quen thôi. Nếu tôi đi đúng luật, anh đi đúng luật mà đường đồng quyền anh ko ưu tiên, hà cớ gì anh khó chịu, ném vỡ kính...
Tuy là đồng quyền nhưng có chút khác nhau. Nếu mình đi thẳng thì còn có thể chuyển vào lane trong, trong khi rẽ trái thì chỉ có duy nhất 1 lane. Vì vậy nên nhường, trừ khi quên do mãi nói chuyện hoặc bận việc gấp mà lane trong quá nhiều xe.

cpkhanhhung nói:
HieuLe309 nói:
ANDY1606 nói:
luật thì không sai nhưng bác không sử dụng lane( quẹo trái và thẳng) đó và bác có hẳng 1 lane dành cho đi thẳng ( có đèn lệch pha) thì nên đi ở lane dành cho thẳng để nhường cho các xe có nhu cầu quẹo thì tốt hơn. Thật sự lái xe nên vậy thì bớt sự khó chịu cho mình và người khác,tránh tình trạng người cần quẹo mà lại không quẹo đuôc lại bấm kèn inh ỏi và bác khó chịu thế là cả 2 xảy ra sung đột. tốt nhất lựa cho tình huống nào cho thoải mái vui vẽ
haihuynh nói:
các bác ơi,Thông thường phân luồng có 03 line. Nếu có nhu cầu đi thẳng, các Bác cứ line giữa mà đi là lành nhất. Nếu đi line trái và phải mà kẹt đèn đỏ thì Bác cản đường các O S E R , coi chừng bị ném đá vỡ kính đó.
Vấn đề này cũng đc nhiều theard nói đến rồi. Ở đây là lane đi thẳng và rẽ trái đng quyền.
Ví dụ: - Ta đang đi thẳng lại bị xe chờ đèn rẽ trái có nghĩa là xe rẽ trái cản trở ta.
- Ngược lại xe muốn rẽ trái mà gặp ta chở đèn đi thẳng thì sao lại khó chịu, ném vỡ kính... (vì đâu phải lane ưu tiên rẽ trái đâu). Điều này thật ra nó đã là thói quen thôi. Nếu tôi đi đúng luật, anh đi đúng luật mà đường đồng quyền anh ko ưu tiên, hà cớ gì anh khó chịu, ném vỡ kính...
Tuy là đồng quyền nhưng có chút khác nhau. Nếu mình đi thẳng thì còn có thể chuyển vào lane trong, trong khi rẽ trái thì chỉ có duy nhất 1 lane. Vì vậy nên nhường, trừ khi quên do mãi nói chuyện hoặc bận việc gấp mà lane trong quá nhiều xe.
Dạ đúng rùi đó bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/10/11
3.772
753
113

van_nguyen113 nói:
cpkhanhhung nói:
HieuLe309 nói:
ANDY1606 nói:
haihuynh nói:
Dạ đúng rùi đó bác
Em đồng ý với các bác. Nhưng nói là lane rẽ trái có quyền khó chịu, ném vỡ kính... là em chưa phục.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.459
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com

Mình đi thẳng gặp đèn đỏ lệch pha với rẽ trái nên qua phải dừng thì lịch sự hơn các bác à. Nếu đèn rẽ trái đỏ, đi thẳng xanh mình cứ giữ lane ngoài chạy thì ok. Đậu chình ình bên lane ngoài khi rẽ trái xanh, lỡ kẹt cho xe sau thì ... chướng lắm! Bác chủ thử định rẽ trái mà bị dừng khi rẽ trái xanh, đi thẳng đỏ - có 1 xe đậu chờ đi thẳng ngay đầu xe mình...
thì sẽ hiểu cảm giác ngay mà. Có chi phải tranh luận?

Hạng D
30/9/10
1.166
339
83

Đúng là kg nên dừng ở lane rẽ trái nhưng vấn đề là kg có bất cứ biển báo gì để mình nhận biết ngã tư nào có tín hiệu lệch pha giữa đèn đi thẳng và rẽ trái. Khi biết thì đã quá muộn và xxx chỉ chờ có thế và ai yếu bóng vía thì phải lì xì cho tụi nó.

Hạng D
11/4/11
1.337
91
48
51

Bac noi chi ly, em vote cho bac. may em bi gi ma ko go dau duoc. sorry MOD
maylangthang nói:
Đúng là kg nên dừng ở lane rẽ trái nhưng vấn đề là kg có bất cứ biển báo gì để mình nhận biết ngã tư nào có tín hiệu lệch pha giữa đèn đi thẳng và rẽ trái. Khi biết thì đã quá muộn và xxx chỉ chờ có thế và ai yếu bóng vía thì phải lì xì cho tụi nó.

Hạng F
28/2/11
5.112
203
63
Quận 4_ TPHCM

Bác ơi dzậy mình đi như thế nếu như đèn đang đỏ, xe sau không rẽ trái được thì có bị cho lỗi gây cản trở giao thông rồi mấy XXX xử phạt ?? Lúc đó mình sẽ phải đối đáp ra sao, mong chỉ giáo !!

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35

khaiman_moto nói:
Bác ơi dzậy mình đi như thế nếu như đèn đang đỏ, xe sau không rẽ trái được thì có bị cho lỗi gây cản trở giao thông rồi mấy XXX xử phạt ?? Lúc đó mình sẽ phải đối đáp ra sao, mong chỉ giáo !!
không muốn nộp thì cãi như anh em đã bàn thôi bác

Hạng C
29/9/10
827
9
16

Quốc lộ 13, hướng từ SG về BD, vừa qua ngã 4 Hoà lân, có ngã 3 ( rẽ trái ) , có mũi tên trên đường cho phép rẽ trái và đi thẳng, có đèn lệch pha treo trên cao. Quốc lộ 13 mỗi chiều có 3 lane : lane sát con lươn dành cho ô tô con, lane giữa dành cho XE KHÁCH, XE TẢI, lane trong cùng dành cho xe 2 bánh. Đi ô tô con, nếu :
1. Dửng ở lane sát con lươn, là dừng đúng lane, nên không thể nói các bác cản trở giao thông, cản trở xe rẽ trái được ( nhưng nếu có xe rẽ trái, cứ thúc còi sau lưng thì cũng không ổn)
2. Nếu các bác dừng ở lane giữa, nhường cho xe rẽ trái, nghĩa là các bác dủng sai lane, xxx mà chỉ gậy là tèo.
Vậy các bác chọn (1) hay (2), xin chỉ giáo.