Thảo Luận Chung Dừng đèn đỏ

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
RE: Dừng đèn đỏ

Vậy ý kiến chung của anh em là dừng đèn đỏ nên "thủ" chân phanh.
Chắc bác nào muốn rẹt thật nhanh nên mới ngại đèn phanh sáng. Như thế cũng hơi căng thẳng chút.
Tôi đi xe để hưởng tiện nghi của cái 4 bánh, nên nguyên tắc là thong thả, chắc chắn. Riêng gặp đèn đỏ, mình dừng xe cách xe trước một đoạn đủ để xe trước có khoảng trống đề-pa khi bắt đầu đi và để xe 2 bánh không lách vào. Ấy vậy mà có chị gánh hàng vẫn lách chân vào (ở thành phố mà). Mình nhường thôi - mình đã chiếm không gian trên đường nhiều hơn họ, nhường một chút cũng phải.
Lúc hết đèn đỏ, tôi nghĩ mình nên nhường cho xe 2 bánh đi trước, khi có lối đủ an toàn mới khởi hành. Còn chuyện xe sau tin tin thì có sao. Đâu phải lúc nào cũng được đỗ trước mặt người lái xe lịch sự đâu, các bác nhỉ.
Vả lại, theo tôi, vững tâm điều khiển xe mới quan trọng, không nên quá phụ thuộc vào yếu tố bên ngòai. Xe sau vội, mình sẽ nhường cho nó vượt qua mình, nó lại chả không cám ơn!

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Xe sau vội, mình sẽ nhường cho nó vượt qua mình, nó lại chả không cám ơn!

Nhiều khi mình muốn nhường, nhưng có chỗ đâu mà nhường. Nó muốn vượt đâu dễ mà vượt được...Đi trong thành phố là thế đấy...

Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Còn nữa, nhìu khi dừng xa xe trước quá, thế là 2 bánh cắt ngang, đến khi xem lại xước vài đường....bực ơi là bội. Mà dừng sát quá thường khi đề pa thì xe trước nó lại trôi 1 tí (vì nhả phanh) trong trường hợp đường dốc 1 tí thì lại dính.

Bác antiadidas ở Bình Dươgn còn có nhiều đường mà đi, Sài gòn còn tạm tạm, chứ Hà nội là thua luôn, xe hon da chạy quây kín hai bên, giờ cao điểm là nhích từng tí một.trầy xe cũng không mở cửa ra mà xem được.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: xdhungviet

Bác antiadidas ở Bình Dươgn còn có nhiều đường mà đi, Sài gòn còn tạm tạm, chứ Hà nội là thua luôn, xe hon da chạy quây kín hai bên, giờ cao điểm là nhích từng tí một.trầy xe cũng không mở cửa ra mà xem được.

Hà Nội trước đây làn xe hơi với xe máy là một, không biết bây giờ đã bỏ chưa?

Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
50

Trích đoạn: Dongta

Bác Puma sợ người ta chê mình quê, không sành điệu ah? Em thì cứ tới đèn đỏ là về số 0 & đạp thắng, không phải sợ xe trôi mà sợ ghi-dong 2 bánh liếm nhột lắm;) mấy lần đang ngồi chờ đi giữa đường uỳnh một phát kiếng chiếu hậu lật ra trước có lẽ do 2 bánh thấy đèn nên không liếm đèn mà mút vào kiếng chiếu hậu[8D]
Em dừng sát bên lề cho xe 2B hết đường chen vào, thế mà có lần 2B quẹt ghi đông vào kiếng hậu rồi chạy vô tư ?! Em định lần sau vẫn làm như vậy + hạ kiếng hông đưa tay ra ngăn lại nếu 2B "đòi" vượt (nhìn vào kiếng hậu xem có 2B vượt hay không) !

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Hôm nay đi sau 1 chú có cái đèn phanh nháy nháy, đúng là khó chịu các bác ạ... Nhiều khi muốn húc mịa cho nó 1 phát...
Mà em húc phải nó có khi em đúng các bác nhể... vì nó lắp thêm cái đèn làm hoa cả mắt...:D

Hạng B2
29/6/06
238
2
0

Hê hê, cái dụ mà 2b chen vào khó chịu lắm. Em thì ghét nữa là khác, nhất là đường đông. Lúc đó đừng để chen, không thì mấy cả phút mới qua đèn đỏ được. Các bác muốn thử cảm giác đó, ở sg thì dể lắm. cứ tối khoảng 7h, bác chạy ra lê văn sỹ đi từ hướng sân bay lên, bác sẽ hưởng đủ mọi cảm giác: chờ xe lữa nè, đường chật mà nhiều đèn đỏ nè, tha hồ cho các bác thử thách tay lái nhé. Các bác để ý cái mẹo nhỏ này, khi đường đông canh xe quan trọng lắm, nếu ko 2b lần vào từ hai bên là rất khổ (trầy trụa là chuyện rất dễ). Em thì không cho 2b len vào bên trái, nên phải canh sao cho xe em và xe ngược chiều khá sát nhau. Cách em canh như sau: em để ý cái gạt nước gồm có 2 đoạn, giữa hai đoạn là một cái khớp, gồ lên như một cái nút nhỏ. Nếu nhìn thấy nút nhỏ này trùng với vạch tim đường là xe em đang cách vạch tim đường đúng 1 tấc, các bác thử xem. Thêm cái kính chiếu hậu nữa, để ý xe ngược chiều là canh sướng thôi bác ạ. Canh phải thì tương đối khó, nếu muốn canh chính xác. Các bác nào có cao kiến xin góp ý. Còn canh xát xe trước, ban đêm thì em để ý bóng xe mình trên cốp xe trước để độ khoảng cách với xe đó. thường em canh thì người đi bộ, mập một tí cũng khó chen qua. tất nhiên là đèn thắng xe trước phải đỏ, mới dám canh xát như vậy

Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Hê chiều dài mỗi xe mỗi khác bác ui, còn cao thấp rộng hẹp nữa. Thế bữa nào trời mưa bác cũng canh theo cái gạt nước à?:D:D

Hạng D
30/3/05
2.353
15.179
113

may mà xe trước nó có đèn đỏ để các bác đạp theo, chứ có như nhiều chiếc tải hay xe khách nó ngưng mà mình không biết, thế là đạp lết bánh luôn, tui bị mấy lần đoạn từ cầu Bình Triệu ra ngã 4 Bình phước đấy.:D, may mà chưa bị em nào hôn phía sau.