Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Sân thượng với hàng rào bằng kính. Chủ đầu tư muốn đẹp.
Nhưng chúng tôi thì không nghĩ chỉ đơn giản như vậy bởi nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố nếu nhà thầu và TVGS không tính được lưu lượng và tốc độ gió thì hãy coi chừng

Đúng là linh ta linh tinh, vớ va vớ vẩn

RnP
Tập Lái
21/2/14
21
9
3
E có 1 cái phòng Server & 1 phòng UPS 70KVA. 2 phòng này diện tích độ khoảng 20m2 & 16m2. Phải dùng máy lạnh 24/7 để duy trì nhiệt độ thấp (6 máy 2,5HP cho phòng servers & 3 máy 2,5 HP cho phòng UPS). Máy dùng các máy lạnh dân dụng 2-3 ngựa thôi nhưng các đường ống chạy từ ngoài vào xuyên qua vách thạch cao làm giảm khả năng cách ly khi có hỏa hoạn.
Bác Fil & các bác có biết hệ thống lạnh nào ok cho phòng dữ liệu nhỏ k? chỉ em với để em tháo bớt mớ máy dân dụng ra cho đỡ vướng.

Cái khó nhất là diện tích phòng nhỏ nên phải suy tính đủ đường. Hoặc có giải pháp giải nhiệt nào các bác chỉ dùm em. Thanks các bác

RnP
Tập Lái
21/2/14
21
9
3
Có bác nào từng kinh nghiệm việc dùng ống PVC (có bảo ôn) để dẫn hơi lạnh thay cho ống gió mềm chưa? Chia sẽ cho em với. Thanks

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Có bác nào từng kinh nghiệm việc dùng ống PVC (có bảo ôn) để dẫn hơi lạnh [BCOLOR=#ffffff]thay cho ống gió mềm[/BCOLOR] chưa? Chia sẽ cho em với. Thanks
Em chưa hiểu lắm câu hỏi của Bác?
Với ống gió mềm có lớp thuỷ tinh em thấy ổn mà.
Riêng phòng server của Bác. Đa phần người ta tính toán sử dụng máy lạnh chính xác, dù đầu tư hơi nhiều tiền nhưng nó giải quyết được bài toán về trao đổi nhiệt ( thổi đa chiều). Với phòng máy đang có sẵn, đầu tư mới là hơi căng vì liên quan đến diện tích, đường ống và giải nhiệt.
Với số lượng máy hiện nay, Bác nên gắn thiết bị điện tử đấu nối chạy luân phiên cho nó đơn giản mà vẫn đáp ứng được yêu cầu của CS PCCC
Nếu việc quan ngại rằng ống lạnh xuyên qua vách thạch cao có thể gây tổn thất do cháy thì lại là chuyện khác bởi vì phòng IT bây giờ đa phần buộc phải dùng FM200 và hệ thống báo cháy điện tử, giám sát độ ẩm, chất lượng không khí, ngưỡng nguy hiểm nên khá an toàn. Nếu sợ cháy lan thì em bó tay nếu phòng IT gần nơi có những rủi ro cao.

RnP
Tập Lái
21/2/14
21
9
3
Dạ là vầy. Bên e có sử dụng 3 máy concealed hiện đang dẫn ống gió mềm về phòng server thổi từ trần xuống. Em muốn đẩy gió từ sàn nâng lên nên định cho gió thổi qua đường ống cứng. nên mới nghĩ tới ống pvc, nhưng hwa vừa khảo sát lại thì thì ko ổn nên chắc vẫn giữ ống mềm hay dùng hộp tole gò bọc bảo ôn thổi từ sàn lên.
Máy lạnh chính xác e có biết nhưng diện tích phòng nhỏ quá, có 20m2 mà tới 6 tủ 42U đầy thiết bị & một nùi thiết bị khác nên mặt bằng sàn ko đủ chỗ. Phòng thì có FM200 & báo động nhiệt qua phone, báo độ ẩm & ko khí em ko dùng.
Máy lạnh e xài 2 con inverter 1 con cassette 2 con treo tường thổi 24/7 (trước tủ rack), một dàn quạt hút phí sau tủ rack. Vậy mà chỉ cần 1 con die là nhiệt độ nó tăng vù vù. Nhất là cuối tuần, cứ báo động phải chạy từ nhà lên xử lý đuối luôn.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Tổng số máy của Bác là 5 cái. Cũng khá khủng đấy chứ.
Khi phòng IT của Bác đã đưa vào sử dụng thì cơ hội cải tạo là quá khó vì nó chật ních dây nhợ và không thể gián đoạn số liệu
Em nghĩ, Bác dùng ống mềm dẫn nhiệt là tốt nhất vì nó có thể co giãn và đi loằng ngoằng để tránh dây cable có sẵn.
Riêng việc cấp gió từ bên dưới, cũng có thể dùng ống tole bọc bảo ôn thổi trực tiếp vào tủ rack. Đấy cũng là lý do tại sao thiết kế cấp/phân bổ nhiệt lạnh cho phòng máy tính không hề đơn giản vì phải đáp ứng được nhiệt độ bình thường ( tại các vị trí trên, dưới, hông tủ rack), khi sự cố máy lạnh hỏng, tình trạng hoạt động của hệ thống truyền

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Sân thượng với hàng rào bằng kính. Chủ đầu tư muốn đẹp.
Nhưng chúng tôi thì không nghĩ chỉ đơn giản như vậy bởi nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố nếu nhà thầu và TVGS không tính được lưu lượng và tốc độ gió thì hãy coi chừng

View attachment 79479 View attachment 79480 View attachment 79481
a đờu, thợ điện bữa nay tái phát bịnh phát biểu nguy hiểm nha, người nghe xong 100% vãi hết phụ khoa.
Ông ngon tính lưu lượng tốc độ gió đập lên lan can kính nghe thử?

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
a đờu, thợ điện bữa nay tái phát bịnh phát biểu nguy hiểm nha, người nghe xong 100% vãi hết phụ khoa.
Nghe người ta đồn anh là KTS giỏi nhất OS và là vô địch thiên hạ xứ NT.
Anh cứ làm cái việc của anh đi, còn tôi thân phận thằng thợ điện không dám nói gì ảnh hưởng đến công ăn việc làm của anh đâu
Mấy tấm hình kia, tôi thấy sai và gây nguy hiểm cho khách hàng thì tôi nói nó bị sai và yêu cầu nhà thầu chỉnh sửa. Tôi không có nghĩa vụ phải phân tích hay tính toán điều đó với anh - trình của anh quá cao rồi.
Nói nhỏ để anh biết, tôi là thằng thợ điện nhưng sống rất thoải mái với lương tâm vì không biết lừa đảo, bớt xén cái gì của khách hàng anh ạ.
Và tôi cũng không đủ trình để cop pat công trình của người khác vào công trình của mình.

Tập Lái
24/6/14
0
1
2
38
Cái này em nghĩ bác Fil nói đúng đấy ạ. . Tính ra con số chính xác khác với việc nói ra được vấn đề.
Bác ấy không tính được nhưng các kỹ sư không tính được thì cũng đừng làm bậy.
Vừa rồi em thấy hệ thống nhôm kính sân thượng căn hộ Thanh Đa Veiw kính cường lực bị vỡ vụn, phần khung thì gãy cụp vì gió mạnh đấy ạ.

Hạng B2
10/8/11
193
173
63
Ho Chi Minh City
giuongbaby.com
NGười giỏi nhất không phải là người phát minh ra cái gì đó, mà chính là người đưa nó vào thực tiễn và được mọi người xác nhận nó các Bác ạ, em thấy Bác Fill nói đúng. Nhưng mỗi nghề đều có cái khó của nó Bác Fill ơi, thế giới này cái gì cũng có giả có thật, có cop có pat.