Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Đúng sai nếu va chạm khi bị vượt ngay giao lộ???

*Ảnh minh họa

Hôm qua trên đường về nhà, mình dừng trước đèn đỏ để chờ đèn xanh trên Nguyễn Văn Linh (NVL) để rẽ trái vào Nguyễn Thị Thập (NTT) - hướng ra cầu Phú Mỹ - thì bản thân gặp tình huống như sau:

Các bác xem hình bên dưới, mình là xe màu xanh, xe đỏ ngay phía sau.
  • Khi đèn xanh, mình bắt đầu rẽ trái. Do tuân thủ luật GT và cũng là thói quen nên mình rẽ theo góc 90 độ.
  • Cậu Chí Phèo lái xe đỏ thì cho xe chạy thẳng góc 45 độ, nên khi gần đến con lươn của NTT thì mình mới thấy đầu xe của cậu ta.
  • Lúc này mình dừng xe cũng không kịp. Và có lẽ do lái phía sau nên cậu Chí Phèo này tự nhận thấy góc hẹp, sẽ xảy ra va chạm nếu không dừng... vì thế Chí Phèo dừng xe.
Ngay ngã tư này (cũng như nhiều ngã tư khác) mình bị chen lấn thường xuyên, hầu như hàng ngày khi tạm dừng xe giữa giao lộ khi đường đông, chờ các xe hướng ngược lại qua hết. Khi tạm dừng, nếu thấy bên trái có xe chen (đúng ra các xe sau phải nối đuôi theo xe trước) và mình chủ động nhường cho các Chí Phèo mặc sức chen lấn, nên "chưa" bị va quẹt.

Các bác cho hỏi, nếu hôm qua xảy ra va chạm (mình đâm vào hông của xe đỏ) thì lỗi phải cũng như luật pháp xử lý như thế nào?

PS: Xin không đem luật của các nước tiên tiến vào để xét. Chúng ta đang ở Việt Nam ạ! ;-)

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/6/06
334
541
93
Tui ở trong tình huống xe xanh thường xuyên nên tuỳ lúc mà đạp ga hay đạp thắng. Chán với mấy anh 45 độ

• Like
Reactions: nugift
Hạng C
27/9/15
533
697
93
Hôm qua trên đường về nhà, mình dừng trước đèn đỏ để chờ đèn xanh trên Nguyễn Văn Linh (NVL) để rẽ trái vào Nguyễn Thị Thập (NTT) - hướng ra cầu Phú Mỹ - thì bản thân gặp tình huống như sau:

Các bác xem hình bên dưới, mình là xe màu xanh, xe đỏ ngay phía sau.

• Khi đèn xanh, mình bắt đầu rẽ trái. Do tuân thủ luật GT và cũng là thói quen nên mình rẽ theo góc 90 độ.
  • Cậu Chí Phèo lái xe đỏ thì cho xe chạy thẳng góc 45 độ, nên khi gần đến con lươn của NTT thì mình mới thấy đầu xe của cậu ta.
  • Lúc này mình dừng xe cũng không kịp. Và có lẽ do lái phía sau nên cậu Chí Phèo này tự nhận thấy góc hẹp, sẽ xảy ra va chạm nếu không dừng... vì thế Chí Phèo dừng xe.
Ngay ngã tư này (cũng như nhiều ngã tư khác) mình bị chen lấn thường xuyên, hầu như hàng ngày khi tạm dừng xe giữa giao lộ khi đường đông, chờ các xe hướng ngược lại qua hết. Khi tạm dừng, nếu thấy bên trái có xe chen (đúng ra các xe sau phải nối đuôi theo xe trước) và mình chủ động nhường cho các Chí Phèo mặc sức chen lấn, nên "chưa" bị va quẹt.

Các bác cho hỏi, nếu hôm qua xảy ra va chạm (mình đâm vào hông của xe đỏ) thì lỗi phải cũng như luật pháp xử lý như thế nào?

PS: Xin không đem luật của các nước tiên tiến vào để xét. Chúng ta đang ở Việt Nam ạ! ;-)

Nếu bác chỉ nói về luật ở VN thì tuỳ theo thằng Chí Phèo là con đồng chí nào. Nếu cũng dân ngu ku đen thì tuỳ theo cách bác nói chuyện với anh áo vàng mà phần lỗi thuộc về ai.

Hạng B2
3/4/17
455
544
93
33
Em còn gặp nhiều trường hợp bọc sang bên phải của bác luôn ấy, nói chi mấy anh 45 độ :)
Mấy lúc đó chỉ biết cười trừ, chắc mấy ông đó đang có nhu cầu đi toilet...

• Like
Reactions: duchuy19762003
Hạng F
27/6/12
5.023
11.742
113
Mấy ngã 4 rộng tí là hay có mấy ông chen kiểu này. Điển hình là Nguyễn Hữu Thọ từ cầu Kênh Tẻ đến Lotte rẽ trái Nguyễn Thị Thập như hướng bác chủ. Mình đi thẳng vào giao lộ nhường cho dòng xe đi thẳng qua trước nhưng lại bị thằng 45 độ phía sau chận họ lại. 3 con dê qua cầu.

Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Nếu bác chỉ nói về luật ở VN thì tuỳ theo thằng Chí Phèo là con đồng chí nào. Nếu cũng dân ngu ku đen thì tuỳ theo cách bác nói chuyện với anh áo vàng mà phần lỗi thuộc về ai.

Chỉ mình bác đi vào trọng tâm của vấn đề mình nêu trên! Cảm ơn bác!

Thật ra mình cũng vô cùng khó chịu như các bác ở trên. Nhưng thôi, trong topic này mình không muốn nhắc đến phạm trù đạo đức, sự vô ý thức... Chúng ta đã nói/viết rất, rất nhiều về những Chí Phèo như thế, nhưng có vẻ nhóm này ngày càng đông.

Mình cho rằng bác @TAK40 cũng đúng khi chia sẻ về sự việc xảy ra sau va chạm (nếu có), cho dù luật GT nghiêm cấm vượt nơi giao lộ!!!

• Like
Reactions: TAK40
Hạng B2
14/12/14
319
4.295
93
Moon
Các giao lộ lớn hiện đang bắt đầu được vẽ vạch vàng nét đứt bo góc theo góc 90*.
Xảy ra va chạm xe nào nằm trong bụng nét vẽ là có lỗi.
Ví vụ nút giao Bạch Đằng - XVNT

• Like
Reactions: Perenco
Hạng C
13/3/15
935
17.577
93
Xe đỏ sai hoàn toàn, chạy láo, vô ý thức, phạm luật, nhưng, ở VN, nếu a đụng phải nó a vẫn sẽ bị gán cho cái lỗi thần thánh : không làm chủ tốc độ, với lỗi này, anh tông phải thằng vượt đèn đỏ, tông thằng say rượu, tông thằng đi ngược chiều , tông thằng đi lùi trên cao tốc ....... đều là lỗi, thậm chí tội ở tù.

• Like
Reactions: xlive and Perenco
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Chỉ mình bác đi vào trọng tâm của vấn đề mình nêu trên! Cảm ơn bác!

Thật ra mình cũng vô cùng khó chịu như các bác ở trên. Nhưng thôi, trong topic này mình không muốn nhắc đến phạm trù đạo đức, sự vô ý thức... Chúng ta đã nói/viết rất, rất nhiều về những Chí Phèo như thế, nhưng có vẻ nhóm này ngày càng đông.

Mình cho rằng bác @TAK40 cũng đúng khi chia sẻ về sự việc xảy ra sau va chạm (nếu có), cho dù luật GT nghiêm cấm vượt nơi giao lộ!!!
Pác đừng bao giờ mong chờ ý thức, đạo đức ở cái xứ này. Tây nông sang đây 3 ngày cũng chạy như dân bản địa thôi. Nhà nó bao giờ cũng dột từ nóc bác ạ. Xe quan biển xanh biển đỏ chạy bố láo nhất thì mong gì dân có ý thức.
Còn khi xảy ra va chạm thì tự giải quyết cho nhanh. Thiệt chút về bản thân mình cũng được. Đừng có dây dưa đến pháp luật mệt lắm.