Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Nói thật là cái câu trong luật : xe đi chậm hơn đi về bên phải , nó hiền và chưa rõ ràng nên k nhiều giá trị hướng dẫn cũng như cảnh báo. Nên có điều riêng quy định cách đi trên cao tốc thì bà con mới hiểu và làm theo bác ạ. Ví dụ quy định làn trái ngoài cùng là làn để vượt không được chạy trên đó khi đã vượt xong, nếu k tuân thủ sẽ bị phạt nguội sau đó theo camera
Trong điều 13 Luật GTĐB :
"3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải."
Và trong NĐ 171 cũng có ghi:
"2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;"

Tuy nhiên hình như chưa có TH nào bị xử phạt lổi này.

Và cũng thật khó phạt khi xe chạy đúng tốc độ 120km/g trên làn trái ko nhường cho xe ưu tiên vượt.
Cho nên cần bổ sung luật, NĐ " trên cao tốc, QL có 2 làn trở lên, làn trái dành cho vượt"

Hạng C
18/2/13
569
320
63
Em hay đi làn giữa, khi cần vượt thì qua làn trong cùng cho chắc
Ở cao tốc thì không nói, nhưng đường quốc lộ của Việt Nam, đi làn giữa một hồi là người ngồi trên xe muốn ói hết ra. Vì làn giữa, mấy ông công với tải cài nát hết, bên sữa chữa thì đắp vá cho có lệ thôi! Em đi quốc lộ cũng muốn đi làn giữa lắm nhưng ko thể, vì vậy em đi làn bên trái ngoài cùng, cố giữ tốc độ tối đa cho phép và nếu có xe nào xin vượt em đều nhường (lịch sự tí, chứ mà hổ báo thì em cho chuyển làn mà vượt)

Hạng C
22/2/13
522
2.599
113
Mình thì:
- Lên cao tốc là kéo lên 100 - 120
- Luôn chọn lane bên phải (nếu đường có 2 lane) và chạy trên lane này càng nhiều càng tốt
- Tuy vậy, đường cao tốc VN thì mình vẫn hay phải vượt phải vì nhiều xe giữ lane bên trái nhưng chạy chỉ 70 - 80 ko chịu vào, ko chịu nhường khi xe sau xin vượt.

Hạng B2
18/8/13
325
301
63
Nói thật là cái câu trong luật : xe đi chậm hơn đi về bên phải , nó hiền và chưa rõ ràng nên k nhiều giá trị hướng dẫn cũng như cảnh báo. Nên có điều riêng quy định cách đi trên cao tốc thì bà con mới hiểu và làm theo bác ạ. Ví dụ quy định làn trái ngoài cùng là làn để vượt không được chạy trên đó khi đã vượt xong, nếu k tuân thủ sẽ bị phạt nguội sau đó theo camera

Luật nước nào cũng sẽ ghi như vậy cả bác (ngoài trừ khối liên hiệp Anh). Mình thấy ở nước ngoài đa phần người ta đều đi như vậy, kể cả đi đúng tốc độ tối đa cho phép cả.

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Mình thì:
- Lên cao tốc là kéo lên 100 - 120
- Luôn chọn lane bên phải (nếu đường có 2 lane) và chạy trên lane này càng nhiều càng tốt
- Tuy vậy, đường cao tốc VN thì mình vẫn hay phải vượt phải vì nhiều xe giữ lane bên trái nhưng chạy chỉ 70 - 80 ko chịu vào, ko chịu nhường khi xe sau xin vượt.
Truong hợp này vượt làn bên phải k phạm luật nhưng giữ làn trái và đi chậm là sai

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
E thì lên cao tốc, nếu đường vắng( k có xe nào ngoài e) e đi giữa 2 lane, để có ai sọc dưa ngang còn tránh kịp. Nếu e đi chậm thì vào trong cho ai muốn vượt thì vượt, mà vượt e luôn nhá đèn, xinhan báo hiệu. E thấy nhiều xe lên cao tốc mà vượt ẩu ( k giữa khoảng cách an toàn).

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Mình luôn chạy 120 làn phải ( trong cùng).
Để trống làn ngoài, cho ai muốn chạy hơn.
Còn khi vượt qua xe khác xong, lại tiếp tục làn phải.
30 năm rồi, luôn chạy như vậy!
An toàn cho chính mình!!!
Ai cũng chạy như bác thì tài xế ra đường rất nhẹ đầu.k lo bị chèn ép.

• Like
Reactions: HangXanh-2006
Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
E thì lên cao tốc, nếu đường vắng( k có xe nào ngoài e) e đi giữa 2 lane, để có ai sọc dưa ngang còn tránh kịp. Nếu e đi chậm thì vào trong cho ai muốn vượt thì vượt, mà vượt e luôn nhá đèn, xinhan báo hiệu. E thấy nhiều xe lên cao tốc mà vượt ẩu ( k giữa khoảng cách an toàn).
Đi giữa 2 làn là sai nha bác

• Like
Reactions: samuraijack
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Vậy hả bác? E gà nên k biết, thật đấy! Bác nói thế để sau này e rút kinh nghiệm.