Hạng D
30/4/14
1.139
16.718
113
Hàng ngày mình đi trên cao tốc, rất bức xúc với các bác chạy khoảng trên dưới 80km/h ở sát con lươn trong khi cao tốc cho phép tối thiểu 60 tối đa 120. Lâu lâu gặp 2 anh cùng tốc độ 70 - 80 chạy song song, phía sau ứ hàng luôn!
Quan điểm của mình, nếu chạy đủ 119-120km/h, khỏi phải vào làn phải làm gì, nếu chạy dưới tốc độ vừa nêu thì nên nhường làn trái cho các xe có tốc độ cao hơn.
Em nghĩ nước ngoài họ quy định làn trái để vượt là có lý do đó bác. Dù bác chạy max 120km/h trên cao tốc LT-DG thì cũng nên chạy làn bên phải vì có những trường hợp xe cấp cứu cần cứu người khẩn cấp, họ có thể chạy quá 120 km/h, hoặc khi người lưu thông đang chở 1 người già yếu, đột nhiên bị bệnh nguy kịch, khẩn cấp thì họ sẵn sàng vượt quá tốc độ 120 km/h để tăng thêm hy vọng cứu người, đó là lý do em nghĩ nước ngoài trải qua 1 quá trình sử dụng cao tốc lâu dài, họ rút ra 1 điều như thế để ra luật nhường làn bên trái ngoài cùng cho các xe cần vượt.

Em lên cao tốc cũng chỉ chạy 100-110, thỉnh thoảng 120 nhưng chủ yếu ôm làn phải, khi vượt thì em qua làn trái nhưng trừ khi gặp bác nào ở làn phải chạy hơi chậm, cỡ 70-90 thì em mới vượt, còn lại toàn đu theo, giữ khoảng cách khá xa cho an toàn, vì bản thân cảm thấy cũng không vội và cũng chưa tự tin lắm với con xe của mình, sợ nó bị trục trặc gì thì cũng mệt, ...
:3dcuoi:
:3dtanghoaheo:

Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Ở phía nam có 2 đoạn cao tốc : TPHCM-LTDG và TPHCM - TL chỉ thấy quy định tối đa cho các làn đường, không quy định riêng làn nào đi bao nhiêu Km/h? Vậy tùy tài xế thôi, nếu di chậm thì thường đi vào len bên ngoài bên phải. Vậy nhưng nhiều bố Contener, xe tải chạy chậm cứ chễm chệ đi len trong cùng bên trái, các xe khác muốn vượt lại vượt phải để đi.

Hạng D
30/4/14
1.139
16.718
113
Ở phía nam có 2 đoạn cao tốc : TPHCM-LTDG và TPHCM - TL chỉ thấy quy định tối đa cho các làn đường, không quy định riêng làn nào đi bao nhiêu Km/h? Vậy tùy tài xế thôi, nếu di chậm thì thường đi vào len bên ngoài bên phải. Vậy nhưng nhiều bố Contener, xe tải chạy chậm cứ chễm chệ đi len trong cùng bên trái, các xe khác muốn vượt lại vượt phải để đi.
Quy định riêng làm gì nữa bác, ngày xưa quy định riêng không hợp lý nên giờ cho 2 làn chạy cùng tốc độ rồi.

Bác nhớ ngày xưa không, em ví dụ cao tốc SG-TL quy định làn ngoài 100 (tối thiểu 60), làn trong 80 (tối thiểu 40). Có bác chạy 90 trên làn ngoài thì không ai vượt qua được nữa vì làn trong chỉ cho tối đa 80.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Cao tốc mà có 2 làn cũng chán nhỉ ! Ước mong sao có cái cao tốc 6-7 làn như nước ngoài phân loại theo tốc độ thì tuyệt.

300 - 200 - 180 - 100 - 80 - 10 km/g :D
Em chỉ dám đạp khoảng 80 thoai :D

Hạng F
18/2/13
5.654
13.862
113
Saigon & Dalat
Chạy làn phải thì chạy chậm 80 có sao đâu bác. Như vậy mà còn ức chế thì ko nên lái xe vì dễ gây tai nán.
Bac hiểu lầm rồi, sát con lươn giữa là làn bên trái em chỉ chạy khi lên 120 thôi, còn chạy khỏang 100 thì em đi làn bên phải cạnh lane khẩn cấp.

Hạng B2
26/6/15
431
323
63
56
Mình luôn chạy 120 làn phải ( trong cùng).
Để trống làn ngoài, cho ai muốn chạy hơn.
Còn khi vượt qua xe khác xong, lại tiếp tục làn phải.
30 năm rồi, luôn chạy như vậy!
An toàn cho chính mình!!!

Chính xác, đồng ý với bác Hàng Xanh. đó là quy định.

Ở Úc trên đường cao tốc thường xuyên có bảng: "Keep left, unless overtaking" (do Úc đường nghịch tay lái với VN) do đó luôn giử lề trong.

Hoan hô bác Hát it (HX)

• Like
Reactions: HangXanh-2006
Hạng D
24/7/12
4.196
13.307
113
Đi làn phải có chuyện thì còn lane trái và lane khẩn cấp để xử lý, ôm lane trái bang hoài mà lạc tay lái chút thì...mệt à....

Hạng C
17/6/15
990
2.043
113
48
Em thấy hoàn thiện trạm dừng nghỉ trên CT xong cho chạy 3 lane luôn, lane trong cùng cắm bb cấm dừng đỗ (dĩ nhiên gặp sự cố vẫn có thể dừng) và bb giới hạn tốc độ 80km/h để anh nào tung tăng thì vào trong.
Em chạy trên ct chả bao giờ muốn dừng, lần nào đi cũng thấy vài anh dừng lại hút thuốc đi đái.

• Like
Reactions: Tohoa
Hạng D
29/1/15
2.460
26.728
113
q11
Em thấy hoàn thiện trạm dừng nghỉ trên CT xong cho chạy 3 lane luôn, lane trong cùng cắm bb cấm dừng đỗ (dĩ nhiên gặp sự cố vẫn có thể dừng) và bb giới hạn tốc độ 80km/h để anh nào tung tăng thì vào trong.
Em chạy trên ct chả bao giờ muốn dừng, lần nào đi cũng thấy vài anh dừng lại hút thuốc đi đái.
cao tốc trung lương chưa tới 30p là hết roi. :3dcuoi: đi đâu chú kim đồng.

• Like
Reactions: 51A-989 39
Hạng D
5/12/12
1.153
1.388
113
Nhà
gosolar.vn
E thì lên cao tốc, nếu đường vắng( k có xe nào ngoài e) e đi giữa 2 lane, để có ai sọc dưa ngang còn tránh kịp. Nếu e đi chậm thì vào trong cho ai muốn vượt thì vượt, mà vượt e luôn nhá đèn, xinhan báo hiệu. E thấy nhiều xe lên cao tốc mà vượt ẩu ( k giữa khoảng cách an toàn).
Đi giữa 2 lane?