Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
16/3/08
67
39
18
Kính các bác, năm hết tết đến chắc là có nhiều bác đang lên kế hoạch xuyên việt du xuân và đặc biệt sẽ có bác muốn đi bằng đuờng HCM vì vậy em lập thớt này với mong muốn chia sẻ ít nhiều kinh nghiệm cùng các bác.
Chuyến đi của em đã khá lâu cũng gần đuợc 1 năm rồi nhưng bây giờ nhớ lại vẫn chưa hết run các bác ợ, mặc dù vậy cũng thấy vui vì biết thêm nhiều thứ trên đuờng cái quan.
Cả nhà em xuất phát từ SG gồm 4 nguời : lái chính, lái phụ và 2 lơ. Theo đuờng 14 thẳng tiến, đuờng khá tốt đèo dốc nhiều nhưng không nguy hiểm lắm đâu, mặt đuờng cũng không đuợc rộng rãi cho lắm chỉ đủ cho 2 làn xe chạy. Đoạn này các bác chú ý hay bị các chú XXX bắn ở Đacnong nhất là các đoạn đổ đèo hạn chế tốc độ 50km/h. Đêm đó bọn em nghỉ lại Pleiku lấy sức để sáng mai đi tiếp.
đuờng 14 đây các bác ơi

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/3/08
67
39
18
Ngày thứ hai :
Sau khi ăn sáng, cafe xong chúng em lại tiếp tục lên đuờng. Vẫn theo đuờng 14, đoạn từ pleiku đến kontum đuờng tốt, hơi nhỏ, ít đèo dốc, ít xe chạy, dân cư ở dọc hai bên đuờng .

đoạn từ kon tum đến thạnh mỹ ( Quảng nam ) đuờng không tốt lắm nhiều chỗ đang sửa, đèo dốc nhiều, hai bên đuờng dân cư thưa thớt chủ yếu là người dân tộc, một số đoạn chạy trong rừng nhiều cảnh đẹp

đoạn từ thạnh mỹ đến Alưới hoàn toàn chạy trong rừng ( đúng đuờng truờng sơn ) , đèo dốc quoanh co rất nguy hiểm, thường xuyên bị sạt lở, không dân cư, đuờng nhỏ nhưng đuợc làm khá tốt, hầu như không có xe chạy

chạy qua đoạn này hú vía cứ tưởng phải ngủ lại trong rừng.
Đến 7h tối thì đến Alưới nhưng không có nhà nghỉ thế là phải chạy cố đến ngủ ở khe sanh

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Em đã từng đi đường này rồi nhưng qua cơn bão số 9 không biết có sạt lở và hư hỏng gì không? cảnh đẹp tuyệt vời, khi nào bác xuất phát?

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
@daiquoc : Lâu quá mới thấy bác "hiện hình" trở lại ! :)

Lặn lội một xe một đường HCM - Em khâm phục gia đình bác .

Không rõ bác có sử dụng GPS hỗ trợ hay không, nhưng nếu đi như vậy có GPS hỗ trợ thì cung đường thấy rất rõ .

Hy vọng là lần tới có dịp sẽ cùng bác vi vu đi Xuyên Việt với cung đường tuyệt vời này :)

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
tháng 10 vừa rồi chúng em ăn đủ một ngày ngay khúc Thạnh Mỹ - A Lưới (chính xác là chúng em bị mắc lầy ngay A Tép)...đường xá gì nhão nhẹt như...cháo dinh dưỡng...kết quả mất 600K vina dollar cho đám trai làng đẩy xe :D (sau khi đẩy qua đi gần đến Roàng thì phải quay lại...đẩy lui vì núi lở vùi mất đường
)

06am xuất phát từ Thạnh Mỹ (khách sạn Đông Trường Sơn)...dự tính đến A Lưới ăn sáng cà phê rồi đến Khe Sanh ăn trưa, cuối cùng mất cả ngày đẩy xe, chặt cây, cứu lầy trong rừng -> quay về lại Thạnh Mỹ để ...bắt đầu ăn sáng lúc 18:00pm...xong xuôi xuống 1a rồi Đà Nẵng - Huế - Quảng Trị - Đông Hà lúc ...23:30pm :confused:

" border="0" />

Hạng B1
16/3/08
67
39
18
Ngày thứ ba :
Buổi sáng ở khe sanh

Xuất phát lên Lao bảo ăn sáng cùng dân buôn chuyến qua lào ngon bổ rẻ sau đó ghé trung tâm thương mại tại cửa khẩu mua sắm ( củng toàn đồ TQ có ít đồ thái )

tiếp tục thăm các địa dang lịch sử nổi tiếng một thời, bây giờ cuộc sống đã thay đổi nên không thể tưởng tượng nổi mức độ khốc liệt của chiến tranh . Xuôi theo đường 9 về phía Đông hà sẻ gặp đuờng 15, đuơng tốt rộng rãi vắng vẻ tha hồ phi các bác ợ nhưng phải cảnh giác các chú xxx bắn tỉa và nhớ ghé thắp huơng cho các chú các anh ở nghĩa trang liệt sĩ trường sơn nhé các bác :

Khu mộ liệt sĩ Hà nội

Khu mộ liệt sĩ Thanh hoá

Khu mộ liệt sĩ Nghệ an

Khu mộ liệt sĩ Hà Nam Ninh ( cũ )

tiếp tục thẳng tiến sẻ đến Phong nha kẻ bàng ( máy em hết pin nên không có hình cho các bác ) . Đoạn tiếp theo đuờng chạy trong rừng cấm , đèo dốc, dân cư ở rất thưa có khi chạy mấy chục km không có bóng nguời ( chạy đoạn này không có chỗ đổ xăng đâu nên mặc dù chưa hết gặp cây xăng các bác nhớ đổ đầy cho yên tâm ) đi đến đây trời bắt đầu tối nên em phải cắt rừng té về ngủ ở TX Há tinh cho nó lành.
@Bac Haichien : em " lặn " để cày cuốc kiếm tiền đi chơi, đi đâu em toàn dùng bản đồ giấy thôi . Rất may đường HCM hệ thống biển báo rất chu đáo nên cũng yên tâm. Khi nào bác vi vu đâu xa xa cho em ké với. Em chuẩn bị đi Tây bắc đây.
@Bác gỉ : chia sẻ rủi ro cùng bác nhưng theo lời mấy chú CN đảm nhiệm cung đường này thì sạt lở có thể xảy ra bất cứ lúc nào bất kể mưa hay nắng. Hên xui thôi

Status
Không mở trả lời sau này.