Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
22/9/06
51
1
0
47
HCMC
www.vcbs.com.vn
RE: Em cần bán gấp xe Escape giá 19.5K

Em đi Escape 4 năm rồi bác ạ. 525 thì em mới đi vài tháng nay, mua lại 1 con xe cũ của thằng bạn thôi.

Những cái em chê Escape thì em đã nói ở nhiều bài trên rồi, nay em xin túm lại để bác nào muốn phản biện em thì vào đây cho gọn.

1. Escape tốn xăng kinh khủng. Thực tế đường Sài Gòn thì 100km phải hết 20-22 lít. Nếu bác nào dùng nó đi làm thường xuyên vào đúng giờ kẹt xe thì em đảm bảo không dưới 22 lít / 100km. Cái này không cần chứng minh, vì ngay đến cả bọn Ford ở đường Phổ Quang mà khi em mang xe đến gạ bán nó còn cười cợt em là đã mua phải con xe tốn xăng hạng nhất. Thế có đau không?

2. Escape xuống giá nhanh nhất trong các loại xe ở VN. Các bác đi Escape nên lấy công thức sau đây mà tính giá xe mình: hết 1 năm đầu mất 30%; mỗi năm sau đó mất 10%. Đó cũng là công thức bọn Ford nó tính để mua xe cũ của các bác. Thực tế chúng nó còn trừ thêm một vài ngàn tiền lãi. Nếu các bác bán cho anh em bạn bè thì tính theo công thức của em cũng được.

3. Escape là thương hiệu rẻ tiền dành cho giai cấp công nhân. Cái này là họ hàng bạn bè em ở Mỹ về nói em nghe, các bác có thể confirm với người quen ở nước ngoài nhé.

4. Escape mà hư hỏng thì sửa chữa đắt kinh hoàng. Đây cũng là tiên đề mà ai cũng công nhận rồi, em không cần chứng minh.

5. Escape xấu xí kinh dị so với những xe tầm 40-50 ngàn đô. Các bác thử bình tâm ngắm nghía cái Escape xem, nhìn nó cực kỳ nhà quê, đàn bà, chả giống ai cả. Trong khi Pajero và Land Cruiser nhìn hết sức mạnh mẽ và nam tính. DMax thì hiện đại, Ford Ranger lãng tử, Zace giản dị tiết kiệm, Musso đỉnh cao của ngành thiết kế xe hơi.

6. Trang thiết bị trong xe thì cổ lỗ, lạc hậu. Máy lạnh tệ kinh khủng, chạy đường Đà Lạt mở hết số mà nóng phát điên. Cần số thì để ở vị trí hết sức bất hợp lý, chẳng có xe nào thiết kế ngu như Escape! Xe cách âm cực kỳ kém, ngồi trong xe đóng kín cửa đã nóng phát điên lại còn ầm ĩ như ngồi xe máy. Các khoá cửa thiết kế cực ngu, khoá cửa tay phải phía trước ai mở cũng được. Bác nào có con đừng có để nó ngồi chỗ ấy, có ngày nó táy máy ngã lăn quay xuống đường!

7. Động cơ kêu to như xe công nông. Con Camry mới, mở máy lên nhiều khi sờ tay vào xe còn không biết nó đang chạy hay không vì êm quá. Còn Escape chạy 1 lúc, tắt máy xong rồi vẫn chưa tin là đã tắt, vì ù hết cả tai sau khi lái nó!

8. Mang tiếng là SUV, nhưng thật ra là hàng đểu. Vì SUV gì mà có 2 cái que ở bánh sau, nên khoảng cách an toàn cho gầm xe thực ra chẳng hơn gì xe thường. Bác nào đi Escape mà cán phải hòn đá gẫy 2 cái que ở bánh sau thì chỉ có đi ăn mày.

Bác nào muốn phản biện gì em thì xin mời trích từng mục nhỏ ra, em xin tiếp chuyện!

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Bác nói thế mà bác chung thủy với em nó những 4 năm, thế thì phải có những cái hay thì bác mới chung thuỷ như thế chứ?
Chứ như em mua phải con xe như bác nói thì tối đa 6 tháng là cho đi ở ngay....

Hạng B2
27/12/05
103
5
18
www.ttvnol.com

Khi lấy vợ khó khăn thường phát sinh từ năm thứ 4 trở đi bác ạ. ;)

Hạng C
12/11/06
776
457
63

Bác CK-SG: Bây giờ tôi mới phản biện với bác đây, nhưng bác nhớ cho vì chỉ một lần này thôi, tôi cũng có từng mục nhỏ nên chẳng cần các mục nhỏ của bác làm gì: Thứ nhất: chuyện cư xử của bác không được bình thường, đó là bác chẳng tôn trọng các thành viên khác. Thứ hai: chuyện xe cộ bác chê đủ thứ, ngay cả hãng Ford mà bác chê thiết kế xe ngu đần thì em bó tay, chỉ biết rằng bác mang cả hơn nữa tỷ để cưới em nó và chạy đến bốn năm mới kết luận được vài mục thì em thấy bác còn tệ hơn. Các anh em khác tôi nghĩ nếu có ý định mua ESC sau khi đọc các ý kiến của bác chấc cũng chẳng dao động gì đâu, vì người bình thường cũng thấy nó quá phi lý chứ đừng nói đến những anh em có tiền đi mua xe hơi. thôi vài dòng ý, mong rằng chú;)ng ta nên quay lại chuyện bán xe của bác hungdt . Cảm ơn

Hạng B1
22/9/06
51
1
0
47
HCMC
www.vcbs.com.vn

4 năm mà em đi chưa đến 50 ngàn km là bác đủ hiểu thế nào rồi, bác nhỉ?

Hạng C
27/8/04
573
2
18
048
otosaigon.com

Nhất trí với bác CK_SG ở các điều :
1 - Mất giá nhanh nhất .
2 - Tốn xăng nhất .(3.0)
3 - Phụ tùng thay đắt nhất .
Còn lại là phản đối .

Hạng B2
28/9/06
172
28
28
44
Việt Nam

Bác CK_SG cố lên !!!! Hiện giờ bác giống như tổng thống Bush đang đứng tại Trung Đông và xung quanh mình là 1 thế giới Hồi Giáo !!!!

Em chỉ là người ngoài cuộc !!! Nhưng em lại thích có những cuộc tranh luận sôi nổi thế này để AE có thể rút ra được nhiều kinh nghiệm và bảng lĩnh. Nhưng mong rằng sau bài này nếu gặp được bác CK_SG ở nơi khác có lẽ các bác khác sẽ chào đón bác CK_SG với vài ly 100% !!!

Hạng B1
22/9/06
51
1
0
47
HCMC
www.vcbs.com.vn

Nói có sách mách có chứng, em gửi các bác xem 1 bài phân tích về Escape trên trang web www.forbes.com, trong đó tác giả bình luận là:

Which means even if you're not a 25-year-old blond, there are many reasons to consider buying the Escape. To find out what they are, read on.

Tức là nếu các bác không phải gái tóc vàng 25 tuổi (tức là gái trẻ dại) thì đừng nên mua Escape!

Nguyên văn bài báo các bác đọc ở đây giùm em: http://www.forbes.com/2002/08/19/0819test.html

Hạng B2
16/11/05
289
73
0
65

Đọc mà nhịn 0 nổi, nên phải 1 tí "kiến lửa" với các bác ... Nhất trí với bác CK_SG các điều 1, 2, 4 ... còn lại:

3- Tùy thị trường mà các model của các thương hiệu ôtô có thể có 1 số cải tiến để đôn lên thành 1 level cao hơn ... Escape có thể nhắm vào tầng lớp bình dân ở Mỹ, nhưng ở VN nó dành cho dân có thu nhập cao (0 phải là quá cao). Camry ở Úc nhắm cho các bà nội trợ đi chợ (shopping), ở VN nó lại là hàng đỉnh.

5, 6, 7 không mua, không đi, không biết, và không ý kiến.

8 - Nhất trí hoàn toàn! lúc đầu nhìn mã ngoài thấy Escape có vẻ hấp dẫn vì cái tính mềm mại SUV - lai (hay gọi là SUV giả cũng được) của nó, cũng như Daihatsu Terios (nhưng con này thì quá nhỏ), nhưng khi đi quanh 1 vòng ngoài xe và đứng từ phía sau nhìn lại thì ... hỡi ôi, 2 cái càng xỉa xuống 2 bên bánh sau như cái chân bàn. E chẳng phải là nhà thiết kế hay mỹ thuật gì để dám nói là nó xấu hay đẹp ... nhưng E 0 thích thế. Nên E quyết định từ nay loại nó ra khỏi bộ nhớ của mình nếu mình ...có đủ tiền mua xe cỡ giá đó.

Cái này thì 0 ai trách E được, Escape có thể mất 1 KH tiềm năng trong tương lai, nhưng E chả là cái đinh gì, còn hàng triệu KH khác biết đâu, có thể họ thích 2 cái que xỉa xéo xuống 2 bánh xe sau của nó thì sao?:D

Lẽ ra tranh cãi về cái hay / dở của Escape chỗ này là 0 đúng, phải về Thread "Xe FORD" nhưng vì nếu nói lên 1 tí tiện ích cái hay dỡ ở ngay chỗ rao bán Escape ... thì sẽ giúp cho các bác muốn mua xem xét lại về giá ... cái đó cũng tốt mà.

Status
Không mở trả lời sau này.