Hạng F
5/3/05
8.717
73.259
113
đây
RE: Em cần mua một chiếc Avenis !

Bàn ra một tí, vào Metro xem thôi, lấy địa chỉ rồi đến tận nơi mua, Metro có khi đắt hơn đấy, em vừa mua cái máy giặt ở Nguyễn Kim rẻ hơn Metro đến 200k lại còn khuyến mãi cái máy ép trái cây nữa :)
Trích đoạn: t549665

Vào Metro mà xem,,,nhiều kiểu lắm..các loại khóa chống trôm luôn

Hạng B2
9/3/06
325
1
18
44
Hà Nội

Okie, thanks các bác, em sẽ dạo quanh phố phường dạo quanh thị trường xem thế nào. Sửa mỗi cái khóa từ có 10' mất 120 khìn em vẫn ức lém...

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/5/06
763
3
18

về cái tớp pích cũ có 1 bài chuyên về khóa xe đó các bác.,

Hạng B2
31/10/05
164
7
18

Em tìm hoài không thấy cái topic đó, bác giúp em cái link với, hay bác tóm tắt cho em cái khóa từ là thế nào bác ạ.

Hạng F
5/3/05
8.717
73.259
113
đây

Khóa từ cao cấp như của xe hơi hay Piaggio GT đều có một con chip trong chìa, nó ngăn không cho mở công tắc điện dù cho có bị bẻ = đoản, chỉ có dắt bộ (xe hơi thì miễn, GT mà dắt thì cũng.. vãi) cái ấy là khóa tận gốc người ta gọi là khóa điện tử nhưng thợ thì cứ gọi khóa từ cho đơn giản. Còn khóa từ dạng "nắp che mưa" rẻ tiền thì chỉ khóa phần ngọn, tức che lỗ không cho bẻ, nhưng bẻ rồi thì.. vô tư nhé :D, mà tác dụng của cái khóa từ ấy ến đâu thì em đã nói ở trên, trộm ngoài đoản sẽ mang thêm 1 cái tovit nữa là xong.

Cấu tạo vô cùng đơn giản như em nói ở trên, mỗi loại có thể khác chút đỉnh nhưng cớ bản chỉ là vài thanh nam châm lúc chưa khóa sẽ nằm trong 1 cái lỗ bên dưới có lò xo, khi khóa lò xo sẽ đẩy mấy thanh nam châm cài vào phần nắp không cho quay nắp trở lại, trên cái chìa cũng có gắn mấy thanh nam châm ở vị trí tương tự nhưng cùng cực với các vị trí trên khóa, khi áp chìa vào các nam châm cùng cực sẽ đẩy nhau nên cái nắp không bị cài nữa sẽ xoay ra được. Chỉ vậy thôi, đảo chiều một vài thanh nam châm thì cũng phải đảo bấy nhiêu vị trí tương ứng trên chìa mới làm cho chúng đẩy nhau được, chỉ cần sai 1 thanh (hút mà không đẩy) thì sẽ không xoay đc nắp, với cách này người ta tạo ra nhiều chìa và khóa khác nhau, bác có lỡ làm rơi mất 1 chìa thì có thể mở khóa và chìa ra tổ hợp lại các thanh nam châm là có ngay khóa mới ;).
Trích đoạn: mekong

Em tìm hoài không thấy cái topic đó, bác giúp em cái link với, hay bác tóm tắt cho em cái khóa từ là thế nào bác ạ.

Hạng C
12/5/06
763
3
18

ông tuấn này được cái dành bài của tui ....:D

Hạng F
5/3/05
8.717
73.259
113
đây

Thế ạ! chậc.. chậc..
cứ tưởng bác ấy hỏi em???
Trích đoạn: shdodai

ông tuấn này được cái dành bài của tui ....:D

Hạng B2
31/10/05
164
7
18

Cám ơn bác Tuấn nhé! vậy ra cái khóa từ cho Fu neo phải nói cho rõ là cái khóa xe có nắp đậy nam châm bác nhỉ?:D