Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Em có một thắc mắc là tại sao Việt Nam không cho phép thi cấp bằng lái xe bằng số tự động nhỉ? Ý em nói là cho phép thi bằng xe số tự động và cấp bằng cho chỉ chạy xe 4 bánh số tự động thôi, nhiều nước vẫn làm như thế mà...

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Em có một thắc mắc về việc cấp bằng lái xe?

Tại vì k có giáo trình riêng giảng dạy về việc học lái xe AT, bác songlam ạ. Em bít chạy AT là cũng nhờ anh em đi trước chỉ vẽ lại theo kiểu nghề dạy nghề đó bác. Bi giờ chui vô 4rum này lại được học thêm khối việc, hề hề !... Nhưng mà lúc em học, mang tiếng là tập chạy đường trường, chứ thật ra mỗi tên chỉ được chạy có vài trăm thước, rồi bị đuổi ra sau ngồi,tới phiên tên khác ! Còn tập đi đèo dốc,lên xuống phà...k được thực hành 9 thức trong thời gian học, nếu muốn thì phải đóng tiền riêng ngoài luồn...

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Tỷ lệ xe số tự động đang lưu thông ở Việt nam chiếm bao nhiêu % hả bác? Thế người học lái xe số MT có được lái AT không?

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Em nghĩ trong tương lai học lái xe tự động sẽ được đưa vào các trường dạy nghề lái xe khi tỷ lệ số xe tự động được sử dụng nhiều, nhu cầu học tăng lên nhưng chỉ là hình thức học thêm để biết sử dụng, chứ còn thi thì vẫn dùng MT.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Máy chấm thi lái ôtô bị sự cố

- Ngày 15-2, hàng trăm thí sinh dự kỳ thi lái ôtô theo phương thức sát hạch tự động tại Trung tâm sát hạch lái xe 2 - Trường dạy lái xe Tiến Bộ (ngã tư xã Nhuận Đức, huyện Củ Chi, TP.HCM) đã bị hủy thi.

Theo Trung tâm sát hạch lái xe 2, kỳ thi tại trường ngày 15-2 có trên 100 thí sinh dự thi. Ở phần thi thực hành, ban giám khảo phát hiện máy chấm thi tự động phần máy chủ bị hỏng. Sau khi ngồi chờ đến 11g30, chủ tịch hội đồng chấm thi đã thống nhất với trường tạm hủy kỳ thi. Trước đó, ngày 14-2 các học viên cho biết khi dượt thử xe trên mô hình tự động cũng đã xảy ra hiện tượng thiết bị chấm điểm bị hỏng.
(Theo tuoi tre)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Ở ta từ tự động ko cẩn thận là " rách" việc, E thấy như ô tô thì rõ ràng tự động là AT, nhưng ô tô thì không thể hiểu cho nó tự động di chuyển thì mệt: auto và mobile. Như cái sát hạch tự động: trục trặc là bình thường do tổng thành khó có tuổi thọ, chất lượng như nhau, chỉ cần chi tiết này chết kéo cả máy out: Còn chúng ta mà tự động có khi cũng mệt ( tự hành động) như chuyện bằng B1-B2 từ học đến thi chỉ vài dòng ngắn gọn về xe có AT: thực tế sẽ dạy thôi mà: nhưng học phí lắm khi đắt kinh khủng. E chưa học thứ ấy.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Ý em muốn nói học và sát hạch bằng xe số tự động ấy, để cho phái đẹp họ dễ thở chút. Chứ như bây giờ thi 10 người rớt tới 8 người thì cũng chán. Có mấy đứa con gấy nước ngoài bảo nó thi bằng số tay nó bảo nó chịu, nó chỉ thi = số tự động ở nước nó thui...

Hạng B2
10/10/05
359
69
28

Bác Chậm nói rất đúng! Bác thử nghĩ lại mà xem, có ai cho thi lấy bằng xe máy mà lại thi bằng xe ga bao h ko? mặc dù tỷ lệ xe ga ở VN cũng khá lớn đấy chứ, nhất là ở thành phố. Người ta thi cái gì khó, khi gặp cái dễ cũng ok! ;)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: songlam

Ý em muốn nói học và sát hạch bằng xe số tự động ấy, để cho phái đẹp họ dễ thở chút. Chứ như bây giờ thi 10 người rớt tới 8 người thì cũng chán. Có mấy đứa con gấy nước ngoài bảo nó thi bằng số tay nó bảo nó chịu, nó chỉ thi = số tự động ở nước nó thui...

Ah, ý bác là thế, E nghĩ ở ta khác vì xe MT nhiều, nên chị em ta phải học thôi, như bác đicham nói mà. Còn ôtô chỉ biết số AT không, khi nhà chuyển việc làm ăn ( Mong ko thế) phải chạy taxi kiếm sống là thua,

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: DiCham

Có lẽ bởi vì nếu chỉ thi AT thì không đảm bảo để lái MT và cũng chẳng đảm bảo được là thi AT thì chỉ lái AT. Nhưng thi MT thì lái được AT. Đường bao rộng là cái cần bác ạ.

Chào Pác,
Ý em muốn nói là thi bằng xe AT thì chỉ cấp bằng lái xe AT thôi, không được phép lái xe MT. Nghĩa là có thêm 1 dấu bằng B3 chẳng hạn, cấp cho lái xe 4 bánh số AT.