Hạng B2
28/2/17
217
189
43
Em mua 2 xe đều uỷ quyền (vì lúc đó chưa làm hộ hẩu sg) đi uỷ quyền công chứng hỏi uỷ quyền những gì? Em nói uỷ quyền toàn bộ. Trong giấy uỷ quyền ghi được toàn quyền mua bán, cho tặng, thực hiện việc đăng ký, sang tên....
Tóm lại xe đó là của mình. Chỉ là ko đứng tên mình thôi. Vậy sang tên mình làm gì cho mệt

Không biết a/e có biết rõ về pháp luật hay không. Tuy nhiên vậy quá rủi ro cho a/e.

Link bên dưới là câu hỏi v/v uỷ quyền, luật sư trả lời rõ ràng.

Theo mình nghĩ, trong tất cả giao dịch tài sản có giá trị lớn đối với bạn (giá trị lớn cũng mang tính tương đối, với mình thì 600 tr VNĐ là lớn, với người khác thì là rác :) ), thì nên ký HDMB và sang tên trên giấy tờ sỡ hữu.

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Không biết a/e có biết rõ về pháp luật hay không. Tuy nhiên vậy quá rủi ro cho a/e.

Link bên dưới là câu hỏi v/v uỷ quyền, luật sư trả lời rõ ràng.

Theo mình nghĩ, trong tất cả giao dịch tài sản có giá trị lớn đối với bạn (giá trị lớn cũng mang tính tương đối, với mình thì 600 tr VNĐ là lớn, với người khác thì là rác :) ), thì nên ký HDMB và sang tên trên giấy tờ sỡ hữu.
Thấy có tranh chấp thì ra phòng công chứng ký giấy bán lại cho vợ. 5 phút là xong. Thằng kia chưa kịp tranh chấp. Haha

• Like
Reactions: minhbt
Hạng B2
28/2/17
217
189
43
Nếu không biết rõ về luật thì đừng nói chuyện thêm nữa nhé. Mắc công anh em khác trong diễn đàn lại học từ bác thì khổ cho họ.

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Theo khoản 3 điều 141 - Luật dân sự thì trường hợp này không được phép ký bán cho chính mình:
Trích:
"3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

Hạng D
20/2/12
1.951
2.747
113
Theo khoản 3 điều 141 - Luật dân sự thì trường hợp này không được phép ký bán cho chính mình:
Trích:
"3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."
Mợ trích dẫn chính xác!

Hạng D
16/7/20
1.392
861
113
51
Em mua 2 xe đều uỷ quyền (vì lúc đó chưa làm hộ hẩu sg) đi uỷ quyền công chứng hỏi uỷ quyền những gì? Em nói uỷ quyền toàn bộ. Trong giấy uỷ quyền ghi được toàn quyền mua bán, cho tặng, thực hiện việc đăng ký, sang tên....
Tóm lại xe đó là của mình. Chỉ là ko đứng tên mình thôi. Vậy sang tên mình làm gì cho mệt
theo luật dân sự khi 1 trong 2 vợ chồng chủ xe chết, HD ủy quyền mất hiệu lực thành tài sản thừa kế của con cái họ. Nếu họ thiếu nợ ngân hàng hay phải thi hành án thì cơ quan thi hành án có quyền thu hồi và phát mãi cái xe họ đứng tên chủ quyền, xe được ủy quyền không phải là tài sản của người được ủy quyền nhe bác

• Like
Reactions: Daewoo and minhbt
Tập Lái
10/5/14
22
241
28
45
Mấy Bác cho hỏi: E đang được ủy quyền, giờ muốn bán xe ( có thể là: ủy quyền lại, hoặc ký HĐMB tùy khách chọn ) câu hỏi là: mình E đi được ko? hay cả 2 vợ chồng ( Hđ ủy quyền chỉ mình E ).