Hạng F
3/10/15
9.818
12.051
113
Chủ cũ không dính dáng gì nữa luôn b. Dân buôn nhà mấy tỷ e thấy còn làm ủy quyền để trốn thuế được thì chắc xe cộ nó cũng không đến nỗi quá phức tạp
Cảm ơn bác, thế thì thôi cứ ủy quyền mà dùng, cần chi sang tên thay biển cho mất thêm trước bạ.

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Mấy Bác cho hỏi: E đang được ủy quyền, giờ muốn bán xe ( có thể là: ủy quyền lại, hoặc ký HĐMB tùy khách chọn ) câu hỏi là: mình E đi được ko? hay cả 2 vợ chồng ( Hđ ủy quyền chỉ mình E ).
1 mình pác đi ký mua bán là được. Ko cần cả 2 vợ chồng.

Hạng B2
19/4/15
235
958
93
Chủ cũ không dính dáng gì nữa luôn b. Dân buôn nhà mấy tỷ e thấy còn làm ủy quyền để trốn thuế được thì chắc xe cộ nó cũng không đến nỗi quá phức tạp
buôn nhà mà ủy quyền là đóng thuế 2 lần nhé nae

Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Đúng là không phức tạp, nhưng thời dịch bệnh Covid nhiều người đã chết thì độ rủi ro cao!

Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Mấy Bác cho hỏi: E đang được ủy quyền, giờ muốn bán xe ( có thể là: ủy quyền lại, hoặc ký HĐMB tùy khách chọn ) câu hỏi là: mình E đi được ko? hay cả 2 vợ chồng ( Hđ ủy quyền chỉ mình E ).
Một mình bác thôi.

Hạng D
14/8/11
4.163
87.888
113
.....
Tóm lại xe đó là của mình. Chỉ là ko đứng tên mình thôi. Vậy sang tên mình làm gì cho mệt

Anh nhầm rồi !!
Xe vẫn thuộc sở hữu chủ xe !! Anh chỉ được tạm giữ cái quyền ( ghi trong giấy ) trong thời gian định trước !!
Trong trường hợp chủ xe ra công chứng hủy ủy quyền, hoặc chủ xe chết thì anh không còn quyền gì với cái xe đó cả !! Lúc đó anh thành giữ xe bất hợp pháp đấy. Chủ xe ( trong trường hợp hủy ủy quyền ) hoặc người thừa kế ( trong trường hợp chủ xe died ) có thể kiện anh để đòi xe !!
Ngoài ra, thông tin cho các anh là chủ xe mà ủy quyền ( thay vì mua bán ) cho người lạ thì các anh sẽ có thể gặp rắc rối ( người có uyền lợi và nghĩ vụ liên quan ) khi xe kia gây tai nạn hoặc phạm pháp !!
Quay lại trường hợp anh chủ thớt @kimquangdm hỏi : KHÔNG THỂ bán , hoặc sang tên cho chính mình anh nhé !!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Daewoo
Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Muốn sang tên thì vẫn phải tìm chủ cũ để ký HĐMB.
Thớt làm em nhớ đến ông chú, mua chiếc Zace 2001 từ năm 2007 biển SG qua salon (ko đổi biển tỉnh), vì lúc đó tìm không ra chủ, và nghe nói đi nước ngoài.
Nhưng mãi gần 10 năm sau, ông chú đi đám cưới ở SG vô tình gặp đúng ông chủ xe (trà dư tửu hậu, nói chuyện hồi ko biết sao lòi ra).
Tức tốc xin số đt, và hẹn ra ký HĐMB ngay.
Chiếc xe mang cavec chính chủ từ đó!
Vậy như trường hợp xe em, lúc mua em làm luôn ủy quyền và HĐMB rồi thì có ngại gì ko bác?
Xe biển đẹp nên để đi, khi nào bán thì ủy quyền lại cho người khác, hoặc cần thì sang tên cho vợ
Em có ủy quyền và tự sang tên xe cho chính mình được không?

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Vậy như trường hợp xe em, lúc mua em làm luôn ủy quyền và HĐMB rồi thì có ngại gì ko bác?
Xe biển đẹp nên để đi, khi nào bán thì ủy quyền lại cho người khác, hoặc cần thì sang tên cho vợ
View attachment 2615041View attachment 2615042View attachment 2615044View attachment 2615045
Sai Luật rồi nha bác
Một cái xe đã ký mua bán thì không thể ủy quyền nữa; mà đã ủy quyền rồi thì không thể ký mua bán nữa.
Tùy cơ ứng biến trưng cái nào ra thôi, đưa cả 2 cái ra là sai Luật nha :D

• Haha
Reactions: Tin7117
Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Sai Luật rồi nha bác
Một cái xe đã ký mua bán thì không thể ủy quyền nữa; mà đã ủy quyền rồi thì không thể ký mua bán nữa.
Tùy cơ ứng biến trưng cái nào ra thôi, đưa cả 2 cái ra là sai Luật nha :D
Sai ngay từ thằng làm luật ( công chứng viên là thằng hiểu luật) thì sợ cái gì?.