Hạng B2
20/1/11
385
667
93
Vậy như trường hợp xe em, lúc mua em làm luôn ủy quyền và HĐMB rồi thì có ngại gì ko bác?
Xe biển đẹp nên để đi, khi nào bán thì ủy quyền lại cho người khác, hoặc cần thì sang tên cho vợ
View attachment 2615041View attachment 2615042View attachment 2615044View attachment 2615045
cái này là thủ phải ko?
kiểu như lách luật để đỡ tốn trước bạ và phí đăng ký, nhưng cũng sợ chủ cũ trở chứng;

chơi kiểu này, thì phải giấu cái HĐMB đi, khi cần thì lôi ra (thì giấu cái Ủy quyền vào), chịu phạt vì đăng ký trễ (30 ngày kể từ ngày công chứng) hình như 1,5 triệu/suất;

...

Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
@anhql @valuableking
Tks các anh, lúc đầu em cũng ko để ý lắm.
Lý do ko sang tên là vì em cũng chưa làm hộ khẩu SG, giờ chuyển về tỉnh thì mắc công mốt chuyển lên sg lại, thêm cái nữa như em nói là quả biển số đang đẹp nên giữ đi luôn. Với ủy quyền cho nhanh gọn.
Lúc ủy quyền thì ra phòng công chứng quen của anh chủ cũ, họ làm a-z rồi mình ký và đóng tiền thôi. Em với anh chủ cũ vẫn giữ liên lạc tốt. Lúc ấy anh chủ cũ đề nghị làm hết, để cho tiện em muốn làm gì thì tự giải quyết cho lẹ thôi, chứ ko sợ gì cả :D
Nghe lời các bác để em giấu cái HĐMB đi :D
cái này là thủ phải ko?
kiểu như lách luật để đỡ tốn trước bạ và phí đăng ký, nhưng cũng sợ chủ cũ trở chứng;

chơi kiểu này, thì phải giấu cái HĐMB đi, khi cần thì lôi ra (thì giấu cái Ủy quyền vào), chịu phạt vì đăng ký trễ (30 ngày kể từ ngày công chứng) hình như 1,5 triệu/suất;

...

• Like
Reactions: anhql
Hạng B2
5/6/18
275
758
93
SG
Cảm ơn bác, thế thì thôi cứ ủy quyền mà dùng, cần chi sang tên thay biển cho mất thêm trước bạ.
Ủy quyền có rủi ro là khi 1 trong 2 bên mất đi thì hđ ủy quyền hết hiệu lực nhé. Chưa kể nếu người chủ gian họ đi bán luôn cho người khác thì anh có thể mất trắng. Trừ những người buôn bán xe họ làm vậy để đỡ tốn công đi làm giấy tờ và tiền thuế phí sang tên, mình là người mua dùng thì nên để tên mình cho an toàn.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
9/4/19
109
107
61
35
Em mua 2 xe đều uỷ quyền (vì lúc đó chưa làm hộ hẩu sg) đi uỷ quyền công chứng hỏi uỷ quyền những gì? Em nói uỷ quyền toàn bộ. Trong giấy uỷ quyền ghi được toàn quyền mua bán, cho tặng, thực hiện việc đăng ký, sang tên....
Tóm lại xe đó là của mình. Chỉ là ko đứng tên mình thôi. Vậy sang tên mình làm gì cho mệt
Ủy quyền sẽ hết hạn khi 1 trong 2 bên không còn nữa, nên đỡ rắc rối thì nên sang tên

Hạng D
16/7/20
1.429
886
113
51
cái này là thủ phải ko?

...
ko có chuyện làm HDUQ và HDmua bán đồng thời được, cái nào ký trước thì nó có hiệu lực, HS lưu vào data của công chứng nên khi Công chứng làm việc, họ check tình trạng của xe, nên sẽ không công chứng thêm HD mua bán hay UQ cùng tên với nhau được

Hạng B2
9/4/19
109
107
61
35
Anh nhầm rồi !!
Xe vẫn thuộc sở hữu chủ xe !! Anh chỉ được tạm giữ cái quyền ( ghi trong giấy ) trong thời gian định trước !!
Trong trường hợp chủ xe ra công chứng hủy ủy quyền, hoặc chủ xe chết thì anh không còn quyền gì với cái xe đó cả !! Lúc đó anh thành giữ xe bất hợp pháp đấy. Chủ xe ( trong trường hợp hủy ủy quyền ) hoặc người thừa kế ( trong trường hợp chủ xe died ) có thể kiện anh để đòi xe !!
Ngoài ra, thông tin cho các anh là chủ xe mà ủy quyền ( thay vì mua bán ) cho người lạ thì các anh sẽ có thể gặp rắc rối ( người có uyền lợi và nghĩ vụ liên quan ) khi xe kia gây tai nạn hoặc phạm pháp !!
Quay lại trường hợp anh chủ thớt @kimquangdm hỏi : KHÔNG THỂ bán , hoặc sang tên cho chính mình anh nhé !!
e cám ơn câu chốt của bác, chắc tìm lại chủ cũ xử lý hợp đồng mua bán thôi

Hạng D
16/7/20
1.429
886
113
51
Anh nhầm rồi !!
Xe vẫn thuộc sở hữu chủ xe !! Anh chỉ được tạm giữ cái quyền ( ghi trong giấy ) trong thời gian định trước !!
Trong trường hợp chủ xe ra công chứng hủy ủy quyền, hoặc chủ xe chết thì anh không còn quyền gì với cái xe đó cả !! Lúc đó anh thành giữ xe bất hợp pháp đấy. Chủ xe ( trong trường hợp hủy ủy quyền ) hoặc người thừa kế ( trong trường hợp chủ xe died ) có thể kiện anh để đòi xe !!
Ngoài ra, thông tin cho các anh là chủ xe mà ủy quyền ( thay vì mua bán ) cho người lạ thì các anh sẽ có thể gặp rắc rối ( người có uyền lợi và nghĩ vụ liên quan ) khi xe kia gây tai nạn hoặc phạm pháp !!
Quay lại trường hợp anh chủ thớt @kimquangdm hỏi : KHÔNG THỂ bán , hoặc sang tên cho chính mình anh nhé !!
Theo luật muốn hủy ủy quyền thì phải có mặt người được ủy quyền tại phòng công chứng, nên khó hủy ủy quyền , nhưng trong tình trạng dịch bệnh nay ngta dễ chết thì HDUQ hết hiệu lực thành tài sản thừa kế hay phá sản ngân hàng thì họ xiết xe làm tài sản thi hành thu hồi công nợ