Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
Dzung Khung nói:
Nếu nhà 7 m không hầm, ép KTS làm gara 2 xe thì cũng hơi khó nhai
PA chọn giải quyết được 2 xe đậu ngoài, sau này làm lưới sắt, lam sắt khung sắt bảo vệ coi như tầng 1 thành chuồng cọp, chứ không thông thoáng như phối cảnh
giải pháp làm bán hầm thì sao nhỉ?
- Ghét mấy anh em vẽ cái cửa phòng ngủ, mở hé 30 độ như cửa nhà kho
hãy đặt cửa mở 90 độ cho tất cả các cửa đi từ 800mm trở lên, rồi tính toán xem khi mở nó dựa vào đâu, hay phải đặt chốt chặn sàn, hay phải làm cùi chỏ...em mà làm thày giáo đảm bảo xé bài tốt ngiệp, cho học lại
-nhà khu Sadeco Ven sông cũng tương đối an ninh, theo em thấy chưa ai phải làm chuồng cọp sân trước.
-giải pháp bán hầm là không được, QH khu này khống chế cốt 0.00 rồi, không được nâng cao độ trệt, muốn làm hầm thì phải làm hầm chìm hẳn luôn, phải chừa diện tích trệt làm ram dốc, không được an gian làm ram dốc trong phần diện tích sân... nói chung là tốn kém và cũng không được thêm bao nhiêu diện tích.
- vụ cửa thì đương nhiên em phải tính là nó mở vào đâu chứ, sau này còn liên quan đến phần công tắc đèn, cửa chặn ntn có vướng cánh với cửa nào không, hướng mở cửa có thuận + kín đáo hay không v.v.v... còn vẽ thì mỗi người mỗi kiểu, em thích vẽ cửa nó mở hí hí thế chả thấy ông chủ nhà nào phàn nàn cả, chắc để sau này em phải hỏi lại chủ nhà anh thích em vẽ cửa kiểu hí hí hay rộng rộng mắc công thầy em thấy lại phàn nàn em lấy cửa nhà kho gắn cho nhà anh.

Hạng D
18/7/12
1.160
994
143
HCMC
Vâng,vì người ta làm gara trong nhà, có cửa có mái rồi, và PA của bác thì sau này chủ nhà sẽ chưa làm chuồng cọp chứ không phải là không làm:D
cái vụ cái cửa thì em đã xem mấy PA trên web của bác thì mới góp ý, chứ bác vẽ thế thì người ta vẫn hiểu, tuy giới trong nghề thì không thiện cảm lắm với cách vẽ này:)
tomove3d nói:
Dzung Khung nói:
Nếu nhà 7 m không hầm, ép KTS làm gara 2 xe thì cũng hơi khó nhai
PA chọn giải quyết được 2 xe đậu ngoài, sau này làm lưới sắt, lam sắt khung sắt bảo vệ coi như tầng 1 thành chuồng cọp, chứ không thông thoáng như phối cảnh
giải pháp làm bán hầm thì sao nhỉ?
- Ghét mấy anh em vẽ cái cửa phòng ngủ, mở hé 30 độ như cửa nhà kho
hãy đặt cửa mở 90 độ cho tất cả các cửa đi từ 800mm trở lên, rồi tính toán xem khi mở nó dựa vào đâu, hay phải đặt chốt chặn sàn, hay phải làm cùi chỏ...em mà làm thày giáo đảm bảo xé bài tốt ngiệp, cho học lại
-nhà khu Sadeco Ven sông cũng tương đối an ninh, theo em thấy chưa ai phải làm chuồng cọp sân trước.
-giải pháp bán hầm là không được, QH khu này khống chế cốt 0.00 rồi, không được nâng cao độ trệt, muốn làm hầm thì phải làm hầm chìm hẳn luôn, phải chừa diện tích trệt làm ram dốc, không được an gian làm ram dốc trong phần diện tích sân... nói chung là tốn kém và cũng không được thêm bao nhiêu diện tích.
- vụ cửa thì đương nhiên em phải tính là nó mở vào đâu chứ, sau này còn liên quan đến phần công tắc đèn, cửa chặn ntn có vướng cánh với cửa nào không, hướng mở cửa có thuận + kín đáo hay không v.v.v... còn vẽ thì mỗi người mỗi kiểu, em thích vẽ cửa nó mở hí hí thế chả thấy ông chủ nhà nào phàn nàn cả, chắc để sau này em phải hỏi lại chủ nhà anh thích em vẽ cửa kiểu hí hí hay rộng rộng mắc công thầy em thấy lại phàn nàn em lấy cửa nhà kho gắn cho nhà anh.

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
cuongarch nói:
@conit-Lao Nong : Nên thay người thiết kế !
Thấy trên trang web Làm 6 phương án mà chẳng có cái nào nào được .
mấy cái còm nhảm kiểu này đúng ra mình chả trả lời làm gì, mắc công sa đà vô mấy chuyện cải vã không đâu. coi như trả lời 1 lần cho bác này và các bác nhảm khác, sau này không nói lại nữa.
thấy web của bác cuongarc cũng hoàng tráng, toàn công trình lớn, nên chắc bác quen cung cách làm công trình nhà nước chung chi quan hệ là vô... nên bác không rành làm nhà dân như bọn em.

bọn làm nhà phố - biệt thự tư nhân như bọn em, tiêu chí làm cho khách hàng hài lòng là trên hết. mà để khách hàng hài lòng thì phải đúng ý người ta, mà để đúng ý thì phải chịu khó làm nhiều phương án, phân tích ra lợi hại từng phương án cho người ta chọn cái người ta thích nhất. đó là lý do bọn em phải làm nhiều phương án.
(em cá bác cườngarc nếu giao cho cái này chưa chắc nghĩ được quá 3 phương án, bác thử binh thêm 1 phương án khác đúng ý bác chủ nhà, post lên này nếu bác chủ nhà đồng ý thì em chuyển hết HD qua cho bác làm OK)
(bác nào không tin em nói, em mời ghé VP em, chỉ bất cứ 1 công trình nào em đã post lên web, em lục lại hồ sơ cũ cho xem, trung bình bọn em làm từ 7 đến 10 phương sơ phác thì chủ nhà mới ok để khai triển - cá biệt có cái phải làm tới phương án thứ 20, vì chủ nhà giữa đường đổi thầy phong thủy - em bó tay)
(cái này em không dám nói tới mấy bác cao thủ, công trình sư có đẳng nhé, cở mấy bác đó chỉ vẽ 1 phương án chủ nhà chịu thì chịu hổng chịu thì thôi, chịu thì phong là chủ nhà có đẳng cấp luôn, không chịu nghĩa là chủ nhà không có gu chơi... em chưa tới đẳng đó nên không dám lạm bàn ah)

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
@dung: thank bác, em cũng có nói với anh chủ rồi (về vụ chuồng cọp), hiện nay anh vẫn ok. em cũng có dự phòng sau này nó không an ninh nữa, cần thiết thì làm mái kính CL, không nên làm chuồng cọp nhìn kinh lắm.
bác có góp ý gì thêm không, em thích cách góp ý của bác

Hạng D
18/7/12
1.160
994
143
HCMC
Không nên làm quá nhiều phương án, loãng
Hãy chăm chút lấy tối đã 2 phương án, và bà kỹ với chủ nhà, và mình nên tư duy tối đa theo nghề của mình, không nên ỷ lại vào quyết định của chủ nhà, vì mình làm nghề tư vấn, các giải pháp tốt hợp lý tự mọi người sẽ công nhận, kể cả người không có chuyên môn

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
nhiều khi cái mình chăm chút nhất, tâm đắc nhất... thì chủ nhà không chọn

thôi kệ, vì nhà người ta ở mà, mà ai cũng có cái lý của riêng mình hết, về lương tâm nghề nghiệp thì em cứ đưa hết các phương án có thể ra, đi tới tận cùng của phương án đó, phân tích và nói hết các mặt lợi hại của các pa cũng như quan điểm của kts để chủ nhà tự thẩm định, chọn lựa cái chủ nhà thấy phù hợp nhất. và cuối cùng là tôn trọng cái sự lựa chọn đó của chủ nhà = những giải pháp kỹ thuật phù hợp nhất. quan điểm hành nghề của em là vậy.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam
@tomo: Thêm cái tầng hầm nó tốn nhiều nữa không bác? Em không ưa cái vụ chuồng cọp, nên tính dồn hết xuống hầm cho tiện. Sang năm em tính làm hàng xóm với bác chủ thớt nên hỏi trước để liệu cơm.:D:D.

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Đúng là nhiều khi chủ nhà hay có ý kiến vào trong quá trình các bác kiến làm việc, trong đó cũng có em luôn á hihihi. Nhưng theo quan điểm của em là cũng một phân là do các bác kiến cũng chưa diễn giải hêt được ý muôn của chủ nhà mà thôi á, vả lại cách thuyết trình và thể hiên trên bản vẽ cũng rất quan trọng để cho chủ nhà thấy được cái hay và hợp lý của kiến trúc sư đã làm thì em nghĩ chủ nhà sẽ đồng ý với bác kiến ngay thôi á.
Em cũng sắp lập thớt để gom hộ bác laonong ít đá về đổ móng đấy :), mong các bấc ném nhiêt tình cho em với nhé.

Tập Lái
6/7/12
1
1
0
theo em thấy cách bố trí làm biệt thự mất đi sự sang trọng
1/ tivi trệt lệch với vị trí ngồi -> mất sang
2/ bố trí bếp , wc cũng vậy , bàn lavao nhỏ so với biệt thự , nhà phố thì được
3/ giường ngủ các phòng ngủ : góc nhìn vô phòng thay đồ ( buổi tối nhìn vo sợ ma wa , lâu ngày chắc đau tim :)) )
4/ phòng thờ nhỏ , tết về sum hợp gia đình không biết ngồi làm sao
5/ chưa tận dụng nhìu ánh sáng giếng trời đưa vào phòng ngủ
kết luận của em: nhìn không sang

Status
Không mở trả lời sau này.