Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
Chào các bác, em theo dõi chuyên mục này cũng khá lâu rồi, hôm nay xin được các bác giúp đỡ góp ý mặt bằng em chuẩn bị xây nhà.

Số là em có miếng đất diện tích 7*18 m2, theo quy định của CĐT thì phải chừa trước 2,5m và sau là 2m. Sau khi thống nhất trong gia đình thì em quyết định bố trí như sau:
-Tầng trệt chỉ bố trí phòng khách, bếp, phòng ăn (bàn ăn) và 1 quầy ba nho nhỏ, 1 toilet cho khách.
-Tầng 1 là phòng ngủ lớn cho 2 vc em, với toilet bên trong luôn, phòng ngủ 1 cho con gái cũng có toilet trong phòng luôn, và thêm 1 phòng học nhỏ (dùng để khi em dạy f1 học bài, hay em dùng đọc sách, làm việc)
-Tầng 2 thì bố trí phòng ngủ cho con trai cũng có toilet bên trong, còn lại là 1 phòng ngủ cho bà chị và 1 phòng nghĩ cho Osin, 2 phòng này sẽ dùng chung 1 toilet.
-Tầng áp mái sẽ bố trí 1 phòng thờ nhỏ, sân giặt phơi và sân trồng hoa.

Nhà em có 2 ô tô, nên chỗ để xe là 1 vấn đề (em không muốn xây thêm hầm vì nó đội chi phí vả lại em thấy nó cũng xấu và dư diện tích).

Sau đây là sơ phác mặt bằng mà KTS đã binh theo mục đích sử dụng của em đã nói ở trên, em nhờ các bác góp ý giúp xem đã ổn hay chưa ạ.
1/ Mặt bằng trệt:
Em dự định xây nhà, nhờ các bác góp ý mặt bằng ạ.

2/ Mặt bằng tầng 1:

3/ Mặt bằng tầng 2:

4/ Mặt bằng tầng áp mái:

Em cám ơn trước những góp ý, cũng như nhận đá của các bác để xây nhà luôn ạh :D:D

Hạng D
5/5/07
1.358
15.154
113
Việc chính của osin ở dưới bếp mà bác bắt leo lên lầu 2 nghỉ thì không hợp lý. Bác bỏ cái tủ trang trí ở bếp đi, gạn lại diện tích kê cái ghế kéo tràng kỷ kéo ra thành cái giường ngủ cho osin là được

Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
hiep luc nói:
Việc chính của osin ở dưới bếp mà bác bắt leo lên lầu 2 nghỉ thì không hợp lý. Bác bỏ cái tủ trang trí ở bếp đi, gạn lại diện tích kê cái ghế kéo tràng kỷ kéo ra thành cái giường ngủ cho osin là được

Dạ nếu bố trí cái phòng của Osin ở tầng trệt thì sẽ chật, phòng khách và bếp sẽ bị nhỏ lại ( vì em chừa sân trước hơi sâu để xe ạ, với lại Osin thì leo lên lầu để nghĩ cũng không có gì bất tiện cho họ đâu, cái tủ trang trí dưới bếp là em tính làm cái quầy bar nhỏ đó.

cpkhanhhung nói:
Hoành tráng quá!!!

Cám ơn bác, nhưng có chỗ nào bố trí chưa hợp lý không ạ?

ktVIP nói:
theo em bác nên trồng rau ở sân vườn hơn là sân thượng, sân thượng làm giàn bầu bí và làm giàng mướp phía trước mái ngói nữa bác ạ.

Dạ trồng rau chắc phải chỗ khác chứ không thể trồng "rau" ở nhà rồi phải không bác :D, em nói vậy thôi chứ em tinh trồng rau mầm trong các thùng xốp để dành ăn thôi ạ, còn việc trồng giàn mướp hay bầu bí trên sân thượng em chỉ sợ nó leo tùm lum, rồi dơ thêm vì lá khô rụng ạ, vả lại em sợ nó um tùm sẽ có nhiều rắn rết nữa thì mệt lắm.

Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
ktVIP nói:
lam gỗ phòng giặt bác dùng gỗ lim bác nhờ?

Chắc là phải vậy rồi phải không Bác, em cũng chưa hỏi KTS nữa.

Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
ktVIP nói:
Ý em là lam gỗ thì không an toàn bằng lam sắt đâu bác ạ.

Em lại cứ tưởng là Bác nói về độ bền, bây giờ thì em hiểu rồi ạ, e sẽ kiểm tra lại với KTS.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Mặt bằng này ko có gì hay ho. Néu ném đá thì ko biết ném gì, nhưng nếu binh lại thì e sẽ bỏ hết! 7m thì nên vượt nhịp, nên đưa 1xe hơi vào trong nhà còn 1 ngoài sân cũng được....để mai tính:D

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.