Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
O2 nói:
@ ngoinhaxanh: Em không tính nói, nhưng thấy mặt bằng bố trí móng này có vài điểm có thể gây bất lợi cho bác: (tuỳ bác xem xét nhé)
- Phải bố hệ giằng đài cọc cho các móng 1 & 2 cọc. Vì sao phải có hệ giằng? Không bao giờ tim cột & tim cọc có thể trùng nhau. (Tiêu chuẩn cho sai số thi công cọc khoảng 7.5cm hay 10cm gì đó em quên). Nếu móng 01 cọc giả sử chịu tải 30 tấn/cọc. Moment lệch tâm có thể là 3tm. Như vậy phải bố trí giằng đài cọc chịu M này. Móng 01 cọc không biết thi công lệch phương nào nên phải có giằng theo 02 phương. Móng 02 cọc bất lợi nhất khi 2 cọc lệch về 1 phía & M lệch tâm là 6 tm => bố trí giằng đà cọc chịu tải 6tm theo phương vuông góc đường nối tim 2 cọc. Sức chịu tải của cọc lớn hơn thì M lớn hơn...
- Các móng 1& 2 cọc luôn luôn là các móng lệch tâm (do sai số trong thi công) nên bố trí giằng móng là hiệu quả nhất.
- Với mặt bằng rộng rãi như vậy, việc chất tải thi công thuận tiện, cọc 25x25 có thể thiết kế chịu tải đến 45-50 tấn/cọc. Từ đó có thể kiến nghị giảm cọc.
- Thiết kế cọc chịu tải lớn hơn có thể bỏ các cọc trục 2&5, giảm các cọc trục 3&4.
Cám ơn bác nhiều, e quăng lên là để ae góp ý, cái này e ko có chuyện môn nên giao ks làm, ku ks này cũng tương đối thôi vì là lính của chú kia nên các bác cứ góp ý rồi e sẽ chuyển cho nó xem lại.

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
@Ngoinhaxanh: Em nghĩ KS bên bác làm bài bản, tính đến gió, tổ hợp tải trọng, có dựng mô hình kết cấu đàng hoàng. Trục F, G có 3, 4 cọc là có chủ ý.

Nếu bác muốn có cái thảo luận chơi thì post toàn bộ bản vẽ kết cấu lên, và gời file mô hình KC (Sap, Etabs, robot structural analysis...) cho em theo địa chỉ: K E T C A U S U @ G M X . C O M - ketcausu amoc gmx.com - ketcausu @ gmx.com - ketcausuAMÓCgmx.com

Kiên Giang, miền Tây nói chung địa chất yếu nhưng lớp đất chịu lực được sâu chừng ~10m nên gia cố nền bằng cừ tràm rất thích hợp. Công trình này của bác có thể dùng móng băng trên nền cừ tràm. Nhưng ổn định nhất vẫn là chơi cọc BTCT, nếu ép cọc 250x250 đúc sẳn thì gần 20m.

*Các bác dùng cọc 250x250 đúc sẳn thì dù muốn hay không lực ép thật tối đa 60T thôi, các công ty ép cọc không dám hơn đâu. Muốn hơn nữa thì phải thiết kế cọc riêng.

*Hệ số 2, or 2.5 chỉ là điều kiện đầu tiên để quyết định số lượng cọc thôi, ít nhất cũng phải tính thêm 1.2 hệ số kể đến lệnh tâm. Cho dù ép đúng tâm 100% thì cọc vẫn phải chịu M tức là chịu lệch tâm. Đa số công trình có tính đến gió thì cọc trên mỗi đài móng chỉ còn < 1/2 Ptt, lức là bằng lực ép/4-5.

Tập Lái
1/3/12
0
0
0
TP HCM
Với nhà của hiepluc thì 4tr/m2 là làm được rồi ! (free thiết kế, ép cọc là phần của chủ nhà). hiepluc quan tâm thì liên lạc mình. Trân trọng !

Hạng B2
9/4/10
269
280
63
34
RedPhoenix nói:
Với nhà của hiepluc thì 4tr/m2 là làm được rồi ! (free thiết kế, ép cọc là phần của chủ nhà). hiepluc quan tâm thì liên lạc mình. Trân trọng !
:D Vậng em lót dép hóng dạ.

Tập Lái
1/3/12
0
0
0
TP HCM
Với 4tr/m2 thì không có gì phải lăn tăn (ko bao gồm phần cọc), phần KC BTCT thì theo chuẩn rồi không thể tiết kiệm được, thế nên cần kiểm soát tốt phần trang trí nội thất, dùng vật liệu phù hợp là ok !

RedPhoenix nói:
Với 4tr/m2 thì không có gì phải lăn tăn (ko bao gồm phần cọc), phần KC BTCT thì theo chuẩn rồi không thể tiết kiệm được, thế nên cần kiểm soát tốt phần trang trí nội thất, dùng vật liệu phù hợp là ok !
Em đang chuẩn bị xây nhà,với diện tích 4,8 x 20, 3 tầng (1 trệt 3 tấm rưỡi), em cũng định làm nội thất vừa phải thôi. Em mới gọi bác hồi trưa,bác hẹn gọi lại mà chưa thấy. Bác cho cái hẹn cụ thể nhé.
Cám ơn bác.

Hạng D
11/12/10
3.013
7.666
113
tranvietanhtuan nói:
nam khang nói:
tranvietanhtuan nói:
Em làm cái 8mét ngang không cột giữa nè - mà chơi vượt qua hồ bơi luôn .
thiết kế + thi công = em tự xử.
Thiết kế:

thực tế em xây đây:

@tranvietanhtuan: Nhìn là biết ngay biệt thự do bác tự tay thiết kế.

Em cũng tham khảo nhiều, bể bơi trên mái thì có thấy qua, nhưng bể bơi nằm dưới tầng hầm thì đây là lần đầu tiên em thấy. Cao thủ có khác, không đụng hàng. Bác mà chơi thêm chỗ để 4 bánh trên sân thượng nữa là độc nhất vô nhị luôn.

2 cái conson đỡ cầu thang từ trệt lên lửng trông tệ quá. 2 cái đà đó chịu được 3-4 chục tấn. Chiếu nghỉ, bản thang & hoạt tải chỉ dưới 7 tấn. Em nghĩ chổ đó bác xử lý bản chiếu nghỉ theo kiểu bản conson là đủ, trông nhẹ nhàng dễ coi hơn.

Giao tuyến của các đà ngang vượt nhịp 8 m với các cột tròn cũng không đúng. Nếu kết cấu là cột btct tròn thì sai về cấu tạo tại nút đó. Nếu kết cấu là cột btct có tiết diện vuông, thì trình hoàn thiện cần xem lại.

Cái cầu thang bằng thép hộp hàn giật cấp không có hòa nhập nổi vào cái hệ thông cột đà nặng nề của bác. trông lạc lõng.
Hình chụp không cho thấy bản thang, thật sự bản thang đó rất là to bác ạ >8m2, thiết kế tính vừa đủ kiểu công sôn nhưng giám sát A đề nghị làm cho to ra ----> bể kèo thiết kế trần cái quầy bar dưới.
Cột là cột vuông, bo bằng gạch lại cho tròn, dấu hệ thống hộp gen trong đó luôn.
Cầu thang rất là ăn chơi, làm bằng kính toàn bộ xong gắn đèn trong tường cho nó dẫn sáng ra cạnh kính - chưa làm xong nên ai đi qua nhìn cũng chửi hết , bác không phải người đầu tiên chửi cái cầu thang.
Hệ cột đà đang phần thô nhìn vậy thôi, em đóng trần cong xong thì hết thấy nặng ngay mà.
Em chủ trương dám chơi dám chịu, mạnh dạn bỏ qua ý kiến dư luận để làm cái mình thích, chủ nhà happy trả tiền là em sướng rồi.
Đối với em có 02 loại công trình:
A. Công trình làm lấy sướng
B. Công trình làm lấy tiền.
Khách hàng tiếp xúc lần đầu luôn luôn đặt vào vị trí A. Sau khi bàn giao phương án mà họ chỉnh sửa thè le theo ý họ, mình nói hoài không nghe thì chuyển sang vị trí B (giao cho lính làm) xong !
Có ... bản lĩnh, em xây nhà, "chừa" bác ra.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
RedPhoenix nói:

Cụ làm điều đó như thế nào?
Có kẹt hàng quá thì nói nha.

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52
Các bác trao đổi hay quá, được mở mang thêm kiến thức.
Cho em hỏi thăm là nhà xây đã 5 năm rồi, hiện nay một vài chỗ có nhiều vết nứt chân chim chạy ngang tường thì là bị gì hả các bác? Có nghiêm trọng không? 5 năm thì nền móng đã ổn định chưa ah? Cám ơn các bác nhiều.

Status
Không mở trả lời sau này.