Status
Không mở trả lời sau này.
O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
452
53
BacsCar nói:
Các bác trao đổi hay quá, được mở mang thêm kiến thức.
Cho em hỏi thăm là nhà xây đã 5 năm rồi, hiện nay một vài chỗ có nhiều vết nứt chân chim chạy ngang tường thì là bị gì hả các bác? Có nghiêm trọng không? 5 năm thì nền móng đã ổn định chưa ah? Cám ơn các bác nhiều.
Độ lún nền móng phụ thuộc nhiều vào đất nền dưới móng. Nếu là đất cát thông thường độ lún tắt ngay sau khi thi công. Còn các đất khác có thể kéo dài vài năm đến hàng 10 năm tùy theo điều kiện thoát nước
nhất là đất sét...rất lâu. (Khi nào trong đất hết nước thì hết lún...:D)
Độ lún được gọi là ổn định khi độ lún trong 1 năm < 1 giới hạn ...em quên khoảng 1-2mm.
Nhà bác có vài vết nứt chân chim trong tường (theo em) là do nứt lớp bột trét sơn nước. Lớp trét là lớp tạo phẳng không có chất kết dính nên thường bị nứt nhất là các chỗ trét hơi dày, vệ sinh bề mặt tường trước khi trét không tốt, chỗ thay đổi nhiệt độ nhiều....
Nếu là như vậy chỉ cần xả & sơn nước lại là hết...

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52
Cám ơn bác Oxy đã tư vấn.
Chỗ nhà em ở gần sông, lúc trước dùng nước giếng khoan, 2 năm nay nhờ ơn D&CP, đã có nước máy, không ai dùng nước ngầm nữa nên hy vọng nền móng sẽ trở nên ổn định.

Hạng D
14/11/10
3.027
4.457
113
HCM
22 trang rồi. Bác chủ xây nhà chưa ạ? Em hỏi để học hỏi kinh nghiệm.

Hạng D
5/5/07
1.358
15.154
113
zorojp nói:

Em đang chuẩn bị đổ sàn lầu 1 rồi bác ạ

Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
hiep luc nói:
zorojp nói:

Em đang chuẩn bị đổ sàn lầu 1 rồi bác ạ
Đổ sàn lầu 2 lên 44 trang chắc luôn !

Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
@annam999 : e dễ thương nhưng còn quá trẻ để nhận định tính cách của "trọc phú " tỉnh lẻ , a không trách gì đâu. A đang làm việc với Victoria Châu Đốc bữa nào có dịp ghé Long Xuyên ăn cơm

Tập Lái
5/4/08
0
0
0
Bách Hiep luc ơi cho e hỏi tí,em tính khoảng 2 tháng nữa xây nhà,bác có thể cho e bit giá cả bác xây nhà bao nhiêu/m2 cho e tham khảo voi dc ko ạ?thanks bac nhiều

Status
Không mở trả lời sau này.