Chẳng là gia đình em đang định mua thêm em Siena cũ,vì nhân khẩu tăng kin quá,1 xe đi ko đủ,mà cũng có thêm xe này đi quăng quật đỡ xót ruột.
Em đọc báo thấy mấy bác rao bán Siena 1.3 và 1.6 khoảng trên $10K,chạy có 2-3 vạn nghe cũng ngon ghê nhưng mà ko bít chất lượng em Siena như thế nào các bác nhỉ?Có hay bị hỏng vặt hay bị lỗi bộ phận nào không ạ?Tầm 11-12K thì có thể mua được em nào ngon hơn siena ko ạ?
Cảm ơn các bác nhìu nhìu và mong các bác ra tay giúp em!

RE: em nhờ các bác tư vấn xe Fiat Siena

Phụ tùng con này đắt thế cơ hả bác Huỳnh???:mad::mad::mad:Ngoài phụ tùng đắt thì nó còn có bệnh jì ko ạ???Nếu sửa có nhất thiết mang vào hãng ko hay ra garage ngoài ạ???

Hạng B2
2/1/06
312
0
0

XE fiat phụ tùng ở ngoài khó kiếm lắm chỉ vào hãng đặt mới có mà đặt trong hãng cũng lâu em thấy ở ga ra chỗ trần quang khải hay sửa fiat cho cửa hàng bán xe ở phía bên kia đường còn giá thì em 0 biết

Gia đình em định kiếm 1 em re rẻ chạy cho đỡ xót ruột thui,còn em siena này phụ tùng mà đắt thế thì có lẽ làm 1 em matiz cho chắc ăn vậy các bác nhể???Matiz thì chắc là đồ đạc rẻ lắm đúng ko các bác?

Tập Lái
14/6/04
41
0
0

Em thấy các bác cứ doạ bác 29Y quá. Em cũng chạy Siena, từ đời 1.3 đến đời 1.6, có thấy làm sao đâu. Kể cả xe công phá tít mù lẫn xe nhà.

Xe rẻ của châu Âu nhiều khi có đặc điểm là nếu xui, gặp phải xe dở thì rất dở hỏng lên hỏng xuống, nhưng tỉ lệ hỏng hóc trong sản xuất cũng không cao đâu, nên việc này có thể bỏ ra khỏi đầu.

Còn thì đã là xe nhà thì có mấy khi hỏng, trừ khi bác không biết lái và không biết sử dụng, bảo quản đúng cách. Tâm lý chung của người Việt là vì ô tô là cái tài sản lớn, nên thích là sau khi mua xong thì không phải chi thêm cái gì nữa. Nhưng kể cả người cũng còn hỏng nữa là xe, nên phải coi việc sửa chữa, bảo dưỡng kỹ càng khi xe có vấn đề là bình thường.

Bác 29Y đi BMW rồi sẽ biết. Nếu bác tuân thủ chế độ sử dụng, bảo hành tốt thì không sao, bác cứ tiếc tiền là nó hành bác lên bờ xuống ruộng ngay. Và tất nhiên là chế độ bảo hành, bảo dưỡng của BMW không có rẻ chút nào.

Trong các xe cũng tầm tiền ở Việt Nam thì xe Fiat vẫn có ưu thế là đầm, bốc hơn hẳn. Bác nào đã cầm tay lái Fiat rồi, xong nhảy sang mấy xe kiểu Vios, Lanos linh tinh là biết ngay, không thể có cái cảm giác chắc nịch của xe châu Âu được. Bác nào đã từng chứng kiến tai nạn có xe Siena ở Việt Nam thì có thể thấy nó chắc chắn, lỳ và an toàn cho người ngồi trong ra sao. Em thì đã từng chứng kiến xe Siena bị lăn vài vòng ở QL5 mà không ai bị thương cả.

Tóm lại thì quan trọng nhất để tiết kiệm tiền vẫn là cách sử dụng xe cho đúng. Còn thì tuỳ vào sở thích mỗi người mà ta có thể chọn loại xe phù hợp. Mỗi người mỗi ý nên xe Hàn, xe Nhật, xe Đức, xe Mỹ vẫn bán đàng hoàng. Nếu bác 29Y định mua con Fiat giá 10K thì em ủng hộ bác, chắc chắn là thích và an toàn hơn đi Matiz.

Tập Lái
14/6/04
41
0
0

Em liệt kê thêm vài nhược điểm của Siena để bác 29Y cân nhắc nha:

1. Lòng xe hẹp, người khổ to ngồi ghế trước rất hay bị đụng chân khi sang số 5.
2. Hơi tốn xăng, khoảng 10 lít / 100 km, vì nó nặng hơn xe châu Á cùng hạng. Tuy nhiên bác mua Matiz thì chưa chắc đã tiết kiệm xăng hơn.
3. Nội thất đơn giản, nhiều chỗ thậm chí là thô, kiểu như cái phanh tay không có hộp bọc, nhìn từ đằng sau trơ cái sắt xương ra.
4. Cái này nhỏ nhưng em không thích: tắt gió nhưng nếu không ấn nút tắt A/C thì hơi lạnh vẫn phọt ra.
5. Rút chìa khoá điện đài không tự tắt, các xe khác châu Âu cũng vậy, nhưng em bị quên mấy lần, xuýt hết ắc-qui. Nhưng nếu đang để đèn cốt hoặc pha mà rút chìa ra thì đèn lại tắt (Siena 1.6)
6. Cái đít hơi cao nên lúc lùi hơi khó chịu, phải lắp thêm cảnh báo lùi.
7. Ít các ngăn để đồ vặt trong xe, tôi hay phải để điện thoại vào gạt tàn thuốc là trước, may mà tôi không hút thuốc.
8. Dễ bị xệ đít, đi buổi tối hay bị xe khác lao vào giống bác Gấu.
9. Cái chế độ rửa kính không tiện lắm, phun nước xong phải chuyển sang gạt nước chứ nó không tự động vừa phun nước vừa gạt (hay xe tôi hỏng cái ni?)

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Gia đình em cũng đang sử dụng 1 em 1.6 được 4 năm rồi.

Nếu đi đường trường thì nó "ăn" khỏang 7l/100km, còn trong TP thì ...vô chừng, có khi hơn cả chục lít!:D:D.

Nếu so với mấy con cùng cấp (Lanos, Vios) thì em vẫn thích senia hơn! Xe chạy đầm, dàn đồng chắc chắn. Chạy gần 4 năm rồi chẳng thấy hư hao gì đáng phàn nàn.:D. Ông Bô em toàn xách đi Đà Lạt, Cần Thơ, Châu Đốc...Chưa hề có bất kỳ trục trặc kỷ thuật nào với em nó trong những chuyến đi xa đó!

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Hoàn toàn đồng ý với 2 bác ...

em chạy gần 4 năm rồi ... chưa có trục trặc gì cả ngoài mấy cái bình điện linh tinh ....

Hạng B2
23/11/04
309
5
18

Còn cái bệnh "Hoà ga" của Fiat Siena thì sao các bác?

Mô tả sơ sơ thế này: Đang đi bình thường, đạp côn nhả ga --> Máy cứ rống lên như đang nhấn ga to --> Nhả côn ra lại đi bình thường.

Hãng trả lời: Đó là Fiat. Xăng ở VN không chuẩn nên bộ điều khiển xăng tự nó làm như vậy!?

Em không biết gì về kỹ thuật, nhưng nghe vậy thấy chán quá!

Hạng B2
4/8/05
109
0
0
Hà Nội
www.vinajob.com.vn

Ông cọc chèo nhà em cũng chạy 1 em Fiat Siena 1.3, hôm và quệt đi em gương vô hang các bác biết nó chém bao nhiêu ko? 2tr500 kìn trời muốn ngất luôn. Không biết các bác đi quen Xe thế nào chứ thỉnh thoảng mượn xe đi thì khó chịu vô cùng chân côn, phan ga cứ dính vào nhau đi khó chịu lém. Nói chung là em ko thích dòng này:D:D:D:D