Hạng D
17/10/13
1.437
12.497
113
Bác Phong vui lòng giới thiệu giùm e vài chổ sơn tốt ah, e đang tính đổi màu sơn cho V2, hỏi hãng thì 25tr, bên bác Dũng thì 18tr, mà e thấy bác nói như vậy thì hãng vẫn chưa ok lắm
hôm trước em vào Subaru ở 18 phan văn trị thấy 1 em premacy đang sơn đổi màu nhưng không biết giá bao nhiêu. Chổ này họ làm đồng sơn cũng kỹ, không biết có bằng mấy chổ mấy bác nói không

Hạng D
29/4/09
2.487
1.767
113
Hạng D
3/9/08
4.594
47.092
113
Hic hôm nay em lục lại topic này vì em đang đổi màu chiếc xe e đang đi.
- Đúng là mấy cái giá sơn từ ở hãng cho tới gara toàn là giá trên trời.
Hãng mazda 28tr
Gara thì tuỳ gara từ 14- 20tr.
Nói thật thâm nhập thế giới này mới thấy phát hoảng. Toàn bộ chi phí vật tư loại tốt ICI or Dupont là chưa đc 3tr bạc/xe.(trừ sơn camay)
Cái tốn kém nhất là công thợ làm thôi vì tốn từ 10-14ngay cho 2 người. Và công tháo ráp toàn bộ xe.
Theo em để sơn 1 chiếc xe cho đẹp tạm cần 3 thứ:
1 tay nghề thợ
2 điều kiện cơ sở vật chất
3 chất lượng vật liệu để sơn.
Mai mốt xong e post hình cho bác chủ so sánh để biết Là vì sao bóng hay ko bóng nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
Hic hôm nay em lục lại topic này vì em đang đổi màu chiếc xe e đang đi.
- Đúng là mấy cái giá sơn từ ở hãng cho tới gara toàn là giá trên trời.
Hãng mazda 28tr
Gara thì tuỳ gara từ 14- 20tr.
Nói thật thâm nhập thế giới này mới thấy phát hoảng. Toàn bộ chi phí vật tư loại tốt ICI or Dupont là chưa đc 3tr bạc/xe.(trừ sơn camay)
Cái tốn kém nhất là công thợ làm thôi vì tốn từ 10-14ngay cho 2 người. Và công tháo ráp toàn bộ xe.
Theo em để sơn 1 chiếc xe cho đẹp tạm cần 3 thứ:
1 tay nghề thợ
2 điều kiện cơ sở vật chất
3 chất lượng vật liệu để sơn.
Mai mốt xong e post hình cho bác chủ so sánh để biết Là vì sao bóng hay ko bóng nhé.

Bác di xe gì. Đổi sang màu gì. xe bác có bị móp méo nhiều không

Hạng D
3/9/08
4.594
47.092
113
E đi xe maz6, móp cửa tí xíu thôi bác, kéo ra nhẹ nhàng thôi, chuyển màu từ đen---> nâu beige. Nói chung tốn công thợ là phần nhiều vì chắc lương của họ cũng 2,3 trăm/ ngày chứ ko ít.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
E đi xe maz6, móp cửa tí xíu thôi bác, kéo ra nhẹ nhàng thôi, chuyển màu từ đen---> nâu beige. Nói chung tốn công thợ là phần nhiều vì chắc lương của họ cũng 2,3 trăm/ ngày chứ ko ít.

Đúng rồi đó bác. màu nâu xe mới atic Toyota đó hả bác. công thơ thì tầm đó. Nhưng thực tế doi với em thì làm 3 ngày là xong

Hạng D
3/9/08
4.594
47.092
113
Đúng rồi đó bác. màu nâu xe mới atic Toyota đó hả bác. công thơ thì tầm đó. Nhưng thực tế doi với em thì làm 3 ngày là xong
Không, e chọn màu nâu tựa tựa BMW hay xài, mà bác nói 3 ngày là sơn xong thì làm sao mà có thể làm đc.
xe e làm đã 9ngay rồi mà vẫn chưa xong đó, e ko cần hối, túc tắc mà làm mới kỹ đc, chiều nay mới lên nước bóng hoàn chỉnh và phải mất 2 ngay nữa mới khô và bắt đầu mới ráp linh kiện đc. Dùng Ba cái bóng nhanh khô toàn là bóng loại thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: 01667887653
Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
Không, e chọn màu nâu tựa tựa BMW hay xài, mà bác nói 3 ngày là sơn xong thì làm sao mà có thể làm đc.
xe e làm đã 9ngay rồi mà vẫn chưa xong đó, e ko cần hối, túc tắc mà làm mới kỹ đc, chiều nay mới lên nước bóng hoàn chỉnh và phải mất 2 ngay nữa mới khô và bắt đầu mới ráp linh kiện đc. Dùng Ba cái bóng nhanh khô toàn là bóng loại thường thôi.

Bác đổi màu toàn bộ xe luôn hả hay là chỉ đổi màu từ cạnh cửa ra. đổi màu bác có yêu cầu tháo kinh gió trước sau ra không. hay de vậy sơn luôn. gi chứ chỗ em làm 1 người chậm nhat là 1 tuần xong hoàn tất. 3 ngày chỉ là phần sơn. bác bị mấy ảnh chém gió rồi. sơn xe để qua đêm là đánh bóng được rồi. sơn mà 2 ngày mới khô vậy thử hỏi sơn 1xe nếu 2 lần mất 4 ngày với 2 ngày sơn .mất thêm 1 ngày tháo đồ. 2 ngày lắp 1 ngày đánh bóng. 1 ngày gỡ máy 2 ngày ráp. Chưa tính đến việc làm bề mặt. Với việc có lỗi phải sơn lại. đúng không bác. Lý do hẹn dài ngày. là gần tết. Với co thời gian để thực hiện tốt hơn. Nếu có những xe yeu cầu làm lấy trong ngày họ sẽ làm. xe mình bỏ qua 1 bên. Vì thời gian giao xe còn dài mà. Chứ 1 tháng mà làm 1 chiếc nhu zi mất 15 ngày. mà trong khi 2 người làm. vậy có phải 2 người được 2 chiếc trong 1 tháng. giá nhận 2 chiếc đó là 60trieu. Chưa trừ vật tư gì hết đã mất tiền công 18tr cho 2 thằng thợ. rồi thợ đồng cũng khá nhiều. mấy. đánh bóng. điện nước. vật tư thuế. rồi lương bảo vệ. lương bảo trì. lương lau công. lương quản đốc. trưởng phòng. lương kế toán. Tất cả chi phí lớn nhỏ điều nằm trong 2 cái xe mấy ảnh làm hết. Vậy thằng chủ mở ra để nhìn ngắm chơi. Trong khi được vài đồng bạc cắc ak. Mà tiền đầu tư bạc tỷ. hjhj.em phân tích như zi chắt cũng không chính xác lắm. Nhưng đó là ý kiến của em.

• Like
Reactions: hoadat
Hạng D
3/9/08
4.594
47.092
113
Nói chung có cái gì có màu là phải bung ra hết, từ trong ra ngoài , từ đầu tới đít, kính trc e cho tháo luôn, kính sau thì ko cần vì nẹp sát mí rồi nó ko có rãnh nên ko sợ, và cũng ko cần phải cẩu máy ra làm gì vì quá phức tạp, và rất dễ phát sinh vì hư linh kiện trong lúc tháo ráp.
Theo e thấy ở gara hay khoáng lại cho ae thợ nên họ lời khoảng 50% trên đơn giá. Vấn đề như e đã nói ở trên, tay nghề, kỹ lưỡng và chất lượng vật tư cũng như cái điều kiện cơ sở vật chất nữa. Tất cả mấy thứ đó nó quyết chất lượng nước sơn của xe nhiều lắm.

Chỉnh sửa cuối: