Tập Lái
1/11/11
26
7
3
35
0948.56.35.79- Đăk Lăk
.
Em kể bác vài chi phí nhé
- Xăng xe ( 70x22 / 100 x 7 l x 21,000 gần 2tr5 tiền xăng/tháng)
- Tiền gửi xe chỗ làm, ở nhà (bác có thể bỏ qua)
- Tiền BH thân vỏ (nên mua) --> 700k
- Tiền đăng kiểm, phí lưu hành đường bộ --> 130k
- Tiền "bánh mì" (bỏ qua nếu bác quen rộng) --> 1 năm lì xì 2-3 lần --> 100k/tháng

==> 1 tháng nếu đi full thì bác toi khoản 3tr5 - 4tr (không tính khấu hao xe nghen)

==> ở tỉnh bác có thể góp con Focus Trend hoặc lấy em Accent (huyndai hạng B)
Khoản xăng xe thì ko lo bác ạ, e làm bên xăng dầu nên khoản này có linh động được. Các bác pjkachu thì e nắm rõ quy luật làm việc vì ngày nào cũng đi qua đi lại, cũng có quen vài anh bên đó. Gửi xe ko tốn tiền.
Em nghe bảo ford focus hay bị lỗi hộp số. Đời sau này còn bị ko bác?

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
.
Khoản xăng xe thì ko lo bác ạ, e làm bên xăng dầu nên khoản này có linh động được. Các bác pjkachu thì e nắm rõ quy luật làm việc vì ngày nào cũng đi qua đi lại, cũng có quen vài anh bên đó. Gửi xe ko tốn tiền.
Em nghe bảo ford focus hay bị lỗi hộp số. Đời sau này còn bị ko bác?
Khuyên bác chân thành đừng dây vào Ford hay xe Âu Mỹ nói chung. Mình cũng đang đi kiếm xe 7 chỗ để sẵn sàng mua khi đẩy em Vios đi.Cùng giá tiền quanh giá 600tr thì chỉ mua được Pajero Sport 2011 trong khi đó cũng giá đó thì mua được Everest 2013! Mình rất băn khoăn nhưng sau khi đi xem 1 loạt xe loại đó cùng đời mới thấy Ford đồ xuống cấp rõ rệt so với Pajero Sport mặc dù PS già hơn! Đôi lời kinh nghiệm chia sẻ với bác. Bật mí: chiếc Vios là chiếc thứ 3 mình chạy và mình mua đập thùng.

Tập Lái
29/3/19
9
5
3
27
E thích các dòng hạng C nhưng mua mới khá cao, e đang hướng chú ý đến con Kia Forte 2012-2013. Cho em xin ý kiến về con này có ok không ạ?
tài chính của bác ok mà , với lại nếu ổn định thì không nên mua xe cũ , lên xe mới luôn dùng lâu dài , con bác cũng còn nhỏ , sau này có đứa nữa cũng ok hơn , xe cũ giờ mua cũng lo lắm chả biết đâu mà mò , vay chút đỉnh cũng được đó bác

Hạng C
10/7/16
670
529
93
34
Tùy thuộc nhu cầu , công việc thôi bác. Chiếc xe cũng chỉ là phương tiện đi lại. Nếu cần thiết cho đi lại, phục vụ bản thân thì nên mua còn nếu ko thì thu nhập cao hơn cũng ko cần thiết vì dù gì chiếc xe cũng là tiêu sản.
Vd như e có ông chú đầu tư kd nếu xét thu nhập trên năm tính ra tiền tỉ, nhưng ông ý làm ngay gần nhà đi 3 bước tới, ít khi có nhu cầu đi lại xa nên ko sắm xe. Đi đâu xa là ông ý thuê xe đi

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Bác đang có sẵn 150tr và hàng tháng sau khi trừ hết chi phí sinh hoạt thì bác vẫn để dành ra được từ 15 - 30tr từ thu nhập của mình.
Nếu như vậy thì bác nên vay ngân hàng mua xe mới cho yên tâm, vì mua xe cũ mua cũng hên xui lắm và bác đủ khả năng để trả tiền ngân hàng hàng tháng.
Bác mua xe lần đầu tiên và mua xe mới thì bác nên chọn xe phân khúc B (PKB) và đừng nên chọn phân khúc A (PKA). Điều này em khuyên bác thật lòng, em đã từng đi Morning nên có kinh nghiệm. Xe PKA có giá rẻ nhất, nhỏ gọn dễ lái, đậu xe dễ dàng... nhưng khoang xe nhỏ chật chội khó chịu, đặc biệt là cốp xe phía sau rất nhỏ sẽ rất bất tiện khi chở đồ. Còn xe PKB thì giá cao hơn PKA khoảng 150 - 200tr, nhưng bù lại khoang xe rộng rãi, cốp xe phía sau cũng rộng rãi nên chở người hay chở đồ đều thoải mái, quan trọng là nó an toàn hơn và nhiều tính năng hơn.
Một điều lưu ý nữa là bác nên chọn xe số tự động chứ đừng chọn xe số sàn. Giờ đã là thời đại 4.0, mọi thứ tiện ích trong cuộc sống đều đã dễ dàng phục vụ con người nên bác hãy lái xe nhàn nhã với số tự động, với lại số tự động có nhiều cái hay hơn số sàn.
Với nhu cầu của bác thì em thấy bác chọn Hyundai Accent 1.4 AT (giá bán: 499tr) là phù hợp nhất. Xe này trẻ trung, đẹp, nhiều tính năng an toàn, tiện ích với giá bán mềm. Bác cứ tìm hiểu kỹ về nó và em tin là bác sẽ không thất vọng đâu ạ.

Tập Lái
5/3/19
4
6
3
Bác vay thêm 250tr mua con suzuki celerio mới cứng, không gian nội thất thoáng, bền bỉ, tiết kiệm nhiên liệu, tiện nghi vừa đủ! Một lựa chọn không tồi đâu bác! Bác đi làm xa nên mua oto càng sớm càng tốt. An toàn là trên hết.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
1/11/11
26
7
3
35
0948.56.35.79- Đăk Lăk
Bác đang có sẵn 150tr và hàng tháng sau khi trừ hết chi phí sinh hoạt thì bác vẫn để dành ra được từ 15 - 30tr từ thu nhập của mình.
Nếu như vậy thì bác nên vay ngân hàng mua xe mới cho yên tâm, vì mua xe cũ mua cũng hên xui lắm và bác đủ khả năng để trả tiền ngân hàng hàng tháng.
Bác mua xe lần đầu tiên và mua xe mới thì bác nên chọn xe phân khúc B (PKB) và đừng nên chọn phân khúc A (PKA). Điều này em khuyên bác thật lòng, em đã từng đi Morning nên có kinh nghiệm. Xe PKA có giá rẻ nhất, nhỏ gọn dễ lái, đậu xe dễ dàng... nhưng khoang xe nhỏ chật chội khó chịu, đặc biệt là cốp xe phía sau rất nhỏ sẽ rất bất tiện khi chở đồ. Còn xe PKB thì giá cao hơn PKA khoảng 150 - 200tr, nhưng bù lại khoang xe rộng rãi, cốp xe phía sau cũng rộng rãi nên chở người hay chở đồ đều thoải mái, quan trọng là nó an toàn hơn và nhiều tính năng hơn.
Một điều lưu ý nữa là bác nên chọn xe số tự động chứ đừng chọn xe số sàn. Giờ đã là thời đại 4.0, mọi thứ tiện ích trong cuộc sống đều đã dễ dàng phục vụ con người nên bác hãy lái xe nhàn nhã với số tự động, với lại số tự động có nhiều cái hay hơn số sàn.
Với nhu cầu của bác thì em thấy bác chọn Hyundai Accent 1.4 AT (giá bán: 499tr) là phù hợp nhất. Xe này trẻ trung, đẹp, nhiều tính năng an toàn, tiện ích với giá bán mềm. Bác cứ tìm hiểu kỹ về nó và em tin là bác sẽ không thất vọng đâu ạ.
Cảm ơn bác đã tư vấn nhiệt tình. E cũng đang quan tâm đến accent mới hoặc Kia K3 & Cerato cũ. Để tham khảo kỹ xem sao ạ.

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
Không phải bác ạ, em muốn tìm mua trong tầm giá 400 đổ lại. Em ko muốn gánh nợ nhiều, vài năm sau làm ăn thuận buồm xuôi gió mình lại tình tiếp bác ơi.
Thứ 2 là em chỉ hiểu các sản phẩm của Ford từ 2012 đổ về trước, còn nhiều hãng xe khác em không hiểu hết. Em cũng chưa mua xe lần nào nên em cũng muốn tham khảo các bác có xe rồi góp ý cho em, vì mỗi hãng có 1 các ưu và cái nhược khác nhau mà. Cai snào hay mình xài mà bác. CHư stay mơ như em đi mua có khi ngậm quả đắng thì xót lắm ạ.

với thu nhập hiện tại thì khoản 400tr là hợp lý. vay 5 năm thôi đừng có trả lãi ngân hàng dài hạn hơn phí tiền. đi làm tiết kiệm được thì trả trước cho nhanh khoản nợ kg nhất thiết phải đợi hết hạn. vì nhu cầu bác đi làm xa mỗi ngày nên cần mua xe chứ nếu người khác thì em sẽ tư vấn là đừng mua xe làm gì. đầu tư 150tr đó vào chuyện khác rồi khi nào có đủ tiền mặt rồi mua.

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
View attachment 1904760 Xin chào các bác. Em năm nay 32 tuổi đã có vợ và 1 con, có nhà riêng và ở tỉnh nên chi phí sinh hoạt rẻ và không tốn tiền gửi xe. Bình quân thu nhập của em từ 250 - 300tr/năm. Chưua kể vợ em vì 3 năm nay em cho vợ ở nhà sinh và chăm con nên mọi thứ em lo hết, giờ con sắp đi học và vợ cũng đi làm thêm kiếm thêm thu nhập nhưng em ko tính vào. [pagebreak][/pagebreak]
Hiện em đi làm hàng ngày cách nhà 33km, bình quân 1 ngày em đi gần 70km. Em đang mơ ước kiếm 1 vợ 2 khoảng 400tr đổ lại, em có được 150tr rồi ạ. Vậy các bác đã có kinh nghiệm đi trước xin tư vấn giúp em với tình hình như vậy em cưới vợ 2 có khả quan không ạ, nếu mua thì em phải vay thêm. Em lo chi phí khoản vay và chi phí nuôi xe hàng tháng hết mất thu nhập của em. Nên em khá phân vân, em cũng muốn tìm xe nào tiết kiệm chi phí thôi ạ. Vì chỉ có 2 vợ chồng và 1 con nhỏ nên cũng không quan trọng nhiều option lắm. Mục đích chính để che nắng che mưa và rảnh rỗi về thăm nội ngoại thôi.​
Em xin các bác tư vấn mua xe cho em, em có nên mua hay không và chọn loại xe nào phù hợp ạ. Em xin chân thành cảm ơn.​

Lấy ví dụ mỗi tháng bác tiết kiệm được xxx triệu, bác liệt kê hết chi phí hàng tháng để nuôi xe (tiền ngân hàng, xăng, xe, chỗ đỗ xe, bảo trì bảo dưỡng, chung chi bánh mì, ....), nếu sau khi trả hết chỗ này mà số tiền tiết kiệm của bác chỉ vơi đi dưới 50% thì bác có thể mua xe. Việc này nên để vợ bác tính. Đây là cách em học được trên mạng và thấy rất là hợp lý, tính toán được mọi khía cạnh của bài toán mua xe. Cố quá thì quá cố, nhưng nếu cố được thì tội gì không cố để gia đình bớt nắng mưa.