Tập Lái
1/11/11
26
7
3
35
0948.56.35.79- Đăk Lăk
Lấy ví dụ mỗi tháng bác tiết kiệm được xxx triệu, bác liệt kê hết chi phí hàng tháng để nuôi xe (tiền ngân hàng, xăng, xe, chỗ đỗ xe, bảo trì bảo dưỡng, chung chi bánh mì, ....), nếu sau khi trả hết chỗ này mà số tiền tiết kiệm của bác chỉ vơi đi dưới 50% thì bác có thể mua xe. Việc này nên để vợ bác tính. Đây là cách em học được trên mạng và thấy rất là hợp lý, tính toán được mọi khía cạnh của bài toán mua xe. Cố quá thì quá cố, nhưng nếu cố được thì tội gì không cố để gia đình bớt nắng mưa.
Em tính vay 250tr theo kiểu vay ngân hàng. Vì e tính trả trong 16 tháng là dứt. Chứ ko muốn mua trả góp đóng hàng tháng. Xăng xe e ko tốn vì e làm bên ngành xăng dầu, bánh mì thì chắc cực ít, đậu đỗ ko tốn vì ở tỉnh.tính ra phí nuôi xe của em 1 tháng chắc dưới 4tr. Chắc em lo đc. Cảm ơn bác nhé.

Hạng B2
15/6/17
121
53
33
Cái này tùy vào nhu cầu thôi. Ví dụ như cả năm chỉ để lái đi du lịch vài lần thì mua làm gì, còn nếu như nó là phương tiện cần cho sự di chuyển hàng nhày thì mua thôi.

Hạng D
9/2/15
1.491
7.183
113
40
1 tháng ít nhất cũng dư ra đc 15tr bác ạ. có tháng dư đc hơn 30.
Tiện thể các bác cho em xin ý kiến về honda civic 2012 vs focus 2012 trở lên thì chọn em nào đc hơn ạ.
Bác làm nhà nước mà thu nhập như vậy thì theo e nên lấy Vios mới ngay và luôn. Có động lực cày cuốc trả nợ, trc đây tháng 15 tháng 30 nhưng giờ ngồi trên oto vừa lái vừa nghĩ dc nhiều chiêu, thì tháng nào cũng đều đều 30 là ngon ngay. Với lại đi Toy là đúng bài với dân nhà nước rồi.

Tập Lái
1/11/11
26
7
3
35
0948.56.35.79- Đăk Lăk
Bác làm nhà nước mà thu nhập như vậy thì theo e nên lấy Vios mới ngay và luôn. Có động lực cày cuốc trả nợ, trc đây tháng 15 tháng 30 nhưng giờ ngồi trên oto vừa lái vừa nghĩ dc nhiều chiêu, thì tháng nào cũng đều đều 30 là ngon ngay. Với lại đi Toy là đúng bài với dân nhà nước rồi.
Khổ. Em mới 32 tuổi, còn trẻ lắm. Đi Vios nhìn cổ điển quá bác. Em cũng ko muốn nợ nần nhiều nên cứ đi vài năm có lạ đổi thôi ạ

Tập Lái
28/4/18
23
11
5
40
Thu nhập như của bác chủ thớt thì nên mua rồ . Nhưng vấn đề là chọn mua xe j thôi. Nên chọn xe mà áp lực trả nợ thấp nhất để còn tâm trí mà hưởng thụ, thành gánh nặng thì ko nên. Thế nên e vote chọn xe hạng A cũ tầm 300tr thôi (hoặc hạng B nhưng tầm tiền đó thì đời hơi sâu)

Hạng B2
3/8/17
333
136
43
35
Một năm thu nhập 250-300 ngày đi làm 70km mà bác kh mua xe còn hỏi làm gì.e thu nhập cả 2 vc tháng 15t vậy mà e mua spark từ 2012 rồi bác ạ.
Chi phí như nào bác, chia sẽ chi tiết chút với, cảm ơn bác.

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Chi phí như nào bác, chia sẽ chi tiết chút với, cảm ơn bác.
Xe hạng A lên rẻ bác à cứ có xăng là chạy thôi thay dầu 400 lần năm thêm 2500 tiền phí với bảo hiểm .đi 6 vạn thay lốp hết 4t .xong:p

Mỗi tháng trả nợ 16tr, xăng xe tối thiểu 4tr, mất 20tr/tháng.
Thu nhập hiện tại: 23tr/tháng.
=> Nếu ko cải thiện thu nhập, mỗi tháng có 3tr chi tiêu, ít hơn xe tiêu
=> Cần cân đối lại phương án tài chính
Em tính vay 250tr theo kiểu vay ngân hàng. Vì e tính trả trong 16 tháng là dứt. Chứ ko muốn mua trả góp đóng hàng tháng. Xăng xe e ko tốn vì e làm bên ngành xăng dầu, bánh mì thì chắc cực ít, đậu đỗ ko tốn vì ở tỉnh.tính ra phí nuôi xe của em 1 tháng chắc dưới 4tr. Chắc em lo đc. Cảm ơn bác nhé.