Hạng C
Đề máy thêm vài cái cũng chỉ như con heo bị thọc huyết mà thôi.
Chưa từng làm thợ một ngày, chỉ biết đại khái những kiến thức chung chung phổ thông về động cơ nhưng trước tình thế này không còn gì để mất và cơ hội chỉ có một lần vì nó là chiếc xe của mình . . .được ăn cả, ngã về không . . .em mạnh dạn bóc dở từng cái ra xem xét (!)
Hày cổ vũ và hỗ trợ em các anh nhé !
Chụp vài tấm kỷ niệm trước khi mổ xẻ em nó.

Attachments

Hạng D
29/4/16
1.918
7.852
113
Đề máy thêm vài cái cũng chỉ như con heo bị thọc huyết mà thôi.
Chưa từng làm thợ một ngày, chỉ biết đại khái những kiến thức chung chung phổ thông về động cơ nhưng trước tình thế này không còn gì để mất và cơ hội chỉ có một lần vì nó là chiếc xe của mình . . .được ăn cả, ngã về không . . .em mạnh dạn bóc dở từng cái ra xem xét (!)
Hày cổ vũ và hỗ trợ em các anh nhé !
Chụp vài tấm kỷ niệm trước khi mổ xẻ em nó.
Cây mít này nó cổ, mít của a chắc đở hơn
Anh ơi, khó đọc quá. . .Mai anh kiếm máy khác hay viết ra giấy chụp ảnh post lên chứ kiểu này em chết mất.
2 cái máy tính bị kẹt hư phím, Đt thì bấm lâu nên làm biếng. Xe a khả năng bị hệ thống lửa rất cao, đề xe nó nổ máy rồi nổ cái bùm. A nhờ người đề máy, tháo từng chụp bizi ra thử, nếu có lửa là bu đó có lửa, nếu mất lửa 1 hoặc vài cái bu nào đó thì tháo bộ chia điện ra xem đầu cực và mỏ quẹt ra xem nó còn “cực “ không. Kế đó là thử lửa ngay cái môbin . Ngoài ra a thử luôn điện cái cho cái mobin xem ốc nó còn tốt không. Nếu cần trao đổi cho nhanh a liên lạc qua đt/ zalo/ cho nó nhanh :0908 170 953

Attachments

• Like
Reactions: viet xuan
Hạng C
Cây mít này nó cổ, mít của a chắc đở hơn

2 cái máy tính bị kẹt hư phím, Đt thì bấm lâu nên làm biếng. Xe a khả năng bị hệ thống lửa rất cao, đề xe nó nổ máy rồi nổ cái bùm. A nhờ người đề máy, tháo tTS chụp bizi ra thử, nếu có lửa là bu đó có lửa, nếu mất lửa 1 hoặc vài cái bu nào đó thì tháo bộ chia điện ra xem đầu cực và mỏ quẹt ra xem nó còn “cực “ không. Kế đó là thử lửa ngay cái môbin . Ngoài ra a thử luôn điện cái cho cái mobin xem ốc nó còn tốt không. Nếu cần trao đổi cho nhanh a liên lạc qua đt/ zalo/ cho nó nhanh :0908 170 953
Hay quá.
Em còn đang lưỡng lự thì đọc còm của anh. Em thử lại thì cả 3 bugi đều mất lửa hết. Khi đề máy khói trắng từ trong các lỗ bugi trống phụt khói trắng từng chập. Em mới tháo thử cái này ở phía đầu, gần mobin. Nó là cái gì vậy, có chức năng gì, cái này có dễ bị hỏng không ? Làm sao biết.
Em muốn trao đổi chung trên này để anh em OS cùng chia sẻ kinh nghiệm, không có gì gấp gáp đâu, sửa được hay không anh em cùng biết cho vui anh KhaVyOTS nhé.
Em tự đại tu xe Mitsubishi 26 năm tuổi.

• Like
Reactions: Covid19
Hạng D
29/4/16
1.918
7.852
113
Hay quá.
Em còn đang lưỡng lự thì đọc còm của anh. Em thử lại thì cả 3 bugi đều mất lửa hết. Khi đề máy khói trắng từ trong các lỗ bugi trống phụt khói trắng từng chập. Em mới tháo thử cái này ở phía đầu, gần mobin. Nó là cái gì vậy, có chức năng gì, cái này có dễ bị hỏng không ? Làm sao biết.
Em muốn trao đổi chung trên này để anh em OS cùng chia sẻ kinh nghiệm, không có gì gấp gáp đâu, sửa được hay không anh em cùng biết cho vui anh KhaVyOTS nhé.
View attachment 2840737View attachment 2840738
Nhìn hình a chụp thì không các định rỏ . Có phải xe anh có cơ cấu đánh lửa như hình dưới này? Tức nó có 1 cục mobin+1 1 bộ chia lửa+ 6 buzi . Nếu xe dùng bộ chưa lửa thì tháo nắp chia ra xem mấy cực bên trong và cái mỏ quẹt có bị mòn k, còn cái cục nhựa đen có điện cắm vào thì nó rất khó hư... ;lu ý: chỉ tháo cái nắp nhựa của bộ chia diện ra, k tháo cả cụm)

• Like
Hạng C
Nhìn hình a chụp thì không các định rỏ . Có phải xe anh có cơ cấu đánh lửa như hình dưới này? Tức nó có 1 cục mobin+1 1 bộ chia lửa+ 6 buzi . Nếu xe dùng bộ chưa lửa thì tháo nắp chia ra xem mấy cực bên trong và cái mỏ quẹt có bị mòn k, còn cái cục nhựa đen có điện cắm vào thì nó rất khó hư... ;lu ý: chỉ tháo cái nắp nhựa của bộ chia diện ra, k tháo cả cụm)View attachment 2840750
Em tháo luôn mobin ra để dễ xem xét, làm vệ sinh. Để nếu nó có chết cũng được tẩn liệm sạch sẽ. Chưa biết cái trong khoanh đỏ gọi là gì ?

Trước khi lau rửa nó em ngửi thử vẫn thơm các anh ạ ! Không có mùi cháy khét gì (!)

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/4/16
1.918
7.852
113
Em tháo luôn mobin ra để dễ xem xét, làm vệ sinh. Để nếu nó có chết cũng được tẩn liệm sạch sẽ. Chưa biết cái trong khoanh đỏ gọi là gì ?
View attachment 2840754View attachment 2840755
Mobin này là mobin rời, lấy tím hiệu đánh lửa cho mổi buzi từ ECU nên hơi khó tí khi thử. Trước mắt a mượn người đề máy, thử từ bu zi xem có lửa ra không, nếu không thì lấy cái bóng đèn 12v đốt tim cắm vào đầu dây ngay cái mobin của buzi đó, đề máy đèn sáng là điện có cấp lên đến mobin> hư mobin> cân...

• Like
Hạng C
Mobin này là mobin rời, lấy tím hiệu đánh lửa cho mổi buzi từ ECU nên hơi khó tí khi thử. Trước mắt a mượn người đề máy, thử từ bu zi xem có lửa ra không, nếu không thì lấy cái bóng đèn 12v đốt tim cắm vào đầu dây ngay cái mobin của buzi đó, đề máy đèn sáng là điện có cấp lên đến mobin> hư mobin> cân...
Ý hay quá anh .
Em đã vệ sinh sơ bộ. Vẫn còn tem bảy màu. Cạnh trên khắc chìm các con số 1,4,2,5,3,6 ở vị trí lỗ cắm dây phin. Nó có ba cụm định vị vào khung sắt bằng 9 con ốc vít. 8 sợi dây đi ra từ 3 cụm mobin bố trí theo ma trận để vào một jack cắm 4 chân.

• Like
Reactions: KhaVyOTS
Hạng D
29/4/16
1.918
7.852
113
Ý hay quá anh .
Em đã vệ sinh sơ bộ. Vẫn còn tem bảy màu. Cạnh trên khắc chìm các con số 1,4,2,5,3,6 ở vị trí lỗ cắm dây phin. Nó có ba cụm định vị vào khung sắt bằng 9 con ốc vít. 8 sợi dây đi ra từ 3 cụm mobin bố trí theo ma trận để vào một jack cắm 4 chân.
View attachment 2840764View attachment 2840765
Cụm 2 mobin, hư cụm nào thay cụm đó, nếu có kiến thức có thể lấy 1 mobin đơn khác để thử cho 1 cái /cụm bị hư

• Wow
Hạng C
Cụm 2 mobin, hư cụm nào thay cụm đó, nếu có kiến thức có thể lấy 1 mobin đơn khác để thử cho 1 cái /cụm bị hư View attachment 2840772View attachment 2840773
Mobin của xe nào cũng được hả anh ? Cái này hay nha.
Theo em quan sát thì 3 mobin này cho 3 cặp máy 1-4 ; 2-5; 3-6.
Có lẽ mobin của chiếc BMW 325i thử được (cũng 6 máy) nhưng con gái đang đi ở xa.

Chỉnh sửa cuối: