Thảo Luận Chung Em vẫn chưa được mua AT!

Hạng B2
30/7/08
200
4
0
48
Re:Em từ bỏ luôn ý định chạy AT!

baokhoa27 nói:
Mình thì từ hồi học lái xe đến giờ vẫn lái AT ( mình lấy bằng bên Úc về đây mới đổi sang bằng lái VN ). Có lần mượn xe thằng em ( xe số MT ) đi công chuyên trên Biên hoà đến chiều về kẹt xe, đến nhà mà mỏi cả 2 chân vì phải đạp...và đạp thắng , ga, côn liên tục. Mình sợ đi xe MT luôn, đi AT cho khỏe.

Bác ơi, chân nào mà hành sự lần đầu cũng mỏi cả, cứ gì trái với phải. Lần thứ 2 hết mỏi thôi...;)

Hạng D
27/4/07
1.320
1.013
113
TP.HCM

Ông xã k cho mua thì thôi? Có gì mà Mợ phải pót lên đây. than phiền thì cũng vậy thôi? Ổng k có động lòng đâu ! Vọt thôi ....

Hạng C
10/4/13
882
4
16
47

Mưa dầm thấm lâu, mợ cứ rủ rỉ riết thì ông mua àh sợ khi đó mợ không chịu thôi....

Tập Lái
13/3/13
39
11
8

Lỗi đạp nhầm chân ga qua thắng thì MT hay AT hậu quả đều xấu tuy rằng AT theo 1 số người sẽ tàn khốc hơn. Đây là 1 lỗi nghiêm trọng & bất kể tài non hay già đều hay phạm nhiều, ít mà thôi.
Để giảm thiểu lỗi này, tùy tài có cách riêng của mình.
1-Riêng em khi lái MT hay AT, nếu không muốn nuôi ga nữa, phản xạ đầu tiên là chân ga chuyển qua để hờ trên thắng ngay, dù rằng chưa cần phải giảm tốc. Vậy là lợi dụng được ưu thế 2s ( Khi chuyển chân ga qua thắng, mọi suy nghĩ, hành động này phải mất nhanh nhất là 2s). Lại hạn chế được lỗi này.
2-Nếu có thể, ví dụ chờ đèn xanh, kẹt xe...thì về MO. Du lịch khi về MO máy vẫn nổ thì mọi trợ lực vẫn hoạt động tốt. Thao tác này hoàn toàn triệt tiêu được lỗi này!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/10/11
150
106
43
40

- Em thấy sao nhiều người sợ xe AT thế nhỉ? Hồi em mới biết chạy, vừa lấy bằng xong, 1 fát lên xe AT chạy luôn, ông thầy dạy em ổng giựt mình, ổng hỏi sao mày dám? Em ngạc nhiên vô cùng, nó còn dễ chạy hơn xe MT nhiều, wan trọng là bình tĩnh xử lý tình huống thì ko gì cả. Cái này thì chắc các mợ khó mà bình tĩnh đc.
- Bác vonam ở trên khuyên rất đúng, khi chạy xe, nếu ko đạp ga thì bắt buộc fải chuyển wa chân thắng, em thấy rất nhiều người ko để ý nguyên tắc này, khi thả trớn xe là để luôn bên chân ga, điều này rất nguy hiểm. Khi có tình huống bất ngờ rất khó xử lý.

Hạng C
18/10/10
788
50
28
33

Em dự thớt này không dưới 100 page :D:D

Lúc em tập lái, a tài xế công ty dặn em tập thối quen "nhả chân ga là rà chân thắng" thậm chí sang số (nhả ra) em cũng chuyển qua chân thắng,nên bây giờ e đang chạy MT nhưng lên AT thì vẫn chạy bình thường thôi! có điều lúc đầu hay đạp gió mấy cái bằng chân trái ^^

Hạng D
24/9/10
1.417
405
83

Chạy AT mà chân ga chân thắng nguy hiểm thế nào mà bác nào cũng sợ?

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố

AT là xu hướng sản xuất xe của hiện đại và tương lai rồi. Mấy dòng xe sang còn mấy xe có số MT đâu? Từ Roll royce đến Bentley, Mẹc, Bim, Le xus,....