Thảo Luận Chung Em vẫn chưa được mua AT!

Hạng C
24/2/12
549
208
43
Re:Em từ bỏ luôn ý định chạy AT!

bác nói đúng, ngay cả em chạy MT quen , mà quyết định mua AT , em thấy rỏ khổ với các bình luận loạn ( đập nhầm chân gas nữa xe AT !!!?. Choáng và k muốn nói với dân yêu chuộng MT , tuy nhiên bác nào chọn AT mà chưa thử thì alo em. Nhưng em nghỉ nấy bác lấn cấn AT và MT , mấy bác lên mua xe , người ta cho thử xe . Làm gì mà phân vân AT Và MT cho mệt ==>có 1 cái chăc chắn lái MT ở HCM là dễ bị điên với 2 bánh...

phuong_gt nói:
- Em thấy sao nhiều người sợ xe AT thế nhỉ? Hồi em mới biết chạy, vừa lấy bằng xong, 1 fát lên xe AT chạy luôn, ông thầy dạy em ổng giựt mình, ổng hỏi sao mày dám? Em ngạc nhiên vô cùng, nó còn dễ chạy hơn xe MT nhiều, wan trọng là bình tĩnh xử lý tình huống thì ko gì cả. Cái này thì chắc các mợ khó mà bình tĩnh đc.
- Bác vonam ở trên khuyên rất đúng, khi chạy xe, nếu ko đạp ga thì bắt buộc fải chuyển wa chân thắng, em thấy rất nhiều người ko để ý nguyên tắc này, khi thả trớn xe là để luôn bên chân ga, điều này rất nguy hiểm. Khi có tình huống bất ngờ rất khó xử lý.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

Xe_chuong_ga nói:
Hi hi, cái này là "khảo sát"....chém ạ...
bậy nà, rất khoa học, phải có lý do mới hợp lệ, 3-4 người đếm đi đếm lại đó nha. Dịch tài liệu tiếng nước ngoài, khảo sát thì size lớn.
Bác chịu khó lục lại từ đầu nhé.

Hạng C
24/2/12
549
208
43

choáng với AT và MT , em nói trời sinh Du sao còn sinh Lượng, Trời sinh MT sao còn sinh AT? !!!, quái lạ ,ở 1 nước thiên đường , vận tốc tối đa mà đòi chạy hơn 80km/h. Vậy mua xe chạy hơn 80Km/h để làm gì nhỉ? hay chỉ để lấy le , hay chỉ làm anh hùng bàn phím?

em đính chính cao tốc Trung lương là 100km/h
Bác nào phản biện thì quăng cái Video lên và ghi rỏ số xe ...

[h6]Em nói để ae chạy mt và at hiểu nhau , chứ đừng vì at gây tai nạn lại AT đạp nhầm chân gas thay vì chân thắng![/h6] Xin lổi , ông nào còn nói chân gas AT nhầm chân thắng thì đi với em 1 chuyến !

Số em bên dưới

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/11/09
166
23
28

ttq245 nói:
nbt74 nói:
Bác NăngSG y chang bạn em. Nhầm 1 lần là thề không bao giờ mua AT.
Chuyện thế này: Bạn em đang đi rất chậm trên đường, tầm khoảng 6 h chiều, đường đông, các xe cách nhau chừng nửa mét hơn. Có con bé học sinh đạp xe bất ngờ len ngay vào giữa để qua đường. Bạn em hoảng quá đạp thắng và chân côn, nhưng lộn chân ga, xe rú ầm cả lên, xe theo trớn húc bẹp xe đạp rồi dừng lại, ngay sát người con bé học sinh lúc này ngả ngang ra đường ... nên đến giờ vẫn không đổi AT

Em khuyên bác nên giới thiệu kỹ hơn về bạn của bác, kẻo không người ta sẽ nào là "nghi ngờ tấm bằng" của bạn bác, vân vân và vân vân, rồi mất công cãi nhau nữa.

Ấy là em cẩn thận alert trước, chứ thiên địa tù mù lắm bác ơi.
Lâu quá không vào nên trả lời bác hơi chậm. Bạn em làm BS, nó đưa thẳng con bé vào BV chỗ nó làm, chiếu chụp xong không vấn đề gì. Hên.

Vị trí tai nạn tại ngã ba tôn đức thắng, lý tự trọng. xảy ra cách 2 năm rồi

Còn bằng lái thì thi 3 lần mới đậu thực hành. Ông này cũng ẩu

Hạng B2
31/7/12
433
251
63

Bác nào chưa bị cảm giác ấn nhầm chân phanh thành chân ga thì đừng kết luận AT sướng nhé. Đâu phải lúc nào các bác cũng tỉnh táo mà nhớ là bỏ chân ga là đặt lên chân phanh đâu.
Đôi khi cảm giác mệt mỏi và mất tập trung đến lúc nào các bác không tự chủ được, mà e nghĩ những người đi AT ấn nhầm và gây tai nạn giờ hok có cơ hội được ngồi đây gõ phím như 1 số bác AT đang tự hào đâu hen.

Hạng D
21/6/10
1.661
758
113

Đồng ý với tất cả các bác.

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113

em có điều kiện "chàng hảng" giữa AT MT, kết luận rằng mà AT lái sướng bỏ bu chứ. em chỉ thấy lọng cọng nhất khi lái AT quen chân rồi chuyển qua MT có mấy cái quên
1. quên đạp côn khi vào số
2. depa về số 2 chứ không phải về số 1 (quen AT nắm cái cần số kéo xuống)
3. quên dồn số khi xe mất trớn, mất tốc mà cứ hịn ga => chết máy...có lẽ vậy mà mọi người cho rằng "an toàn" hơn AT

Còn về an toàn chạy AT thì có nhiều, nhưng với em thì ghi nhớ các điểm sau
1, lên xe không chạy liền mà hỏi thử xe mấy chấm
2. cuối xuống nhìn chân pedan thắng, ga, dùng chân ước lượng khoảng di chuyển, độ cao thấp từng pedan, đánh giá không gian đặt chân, nhìn xem pedan ga dạng treo hay dạng đạp để quyết định cách để chân.
Ví dụ:
Em vẫn chưa được mua AT!

4. Cuối cùng nhịp nhẹ chân ga để xác định "cảm giác" chân ga (độ nặng nhẹ, mức độ ăn máy)
5. Chạy AT không nên máu đạp dính ghế depa qua cua qua giao lộ ào ào.

Nói chung chạy AT cứ từ từ, dù sao mình có tiền mua AT mắc hơn MT nên từ từ cho thiên hạ ngắm..haha..cái này chém gió nha

Last edited by a moderator:
b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48

thớt có lâu rồi, chắc giờ mợ đã có xe AT chưa ạ?