Hạng B2
23/6/13
299
125
43
Nếu bác vượt thì lại vi phạm quy định: "phương tiện giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải".

Luật giao thông nói "phương tiện giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải" chứ đâu có bắt buộc " "phương tiện giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ cao hơn phải đi về bên trái" đâu bác :confused: Hơn nữa e mới đọc được cái này :

A. Trường hợp hai xe chạy cùng lane trên đường CHỈ CÓ MỘT LANE:
Mô tả hành vi vượt: Xin nhan phải -->Vượt qua bên phải xe trước ---> Xi nhan trái ---> ra lại lane cũ. TRƯỜNG HỢP NÀY CHẮC CHẮN SẼ BỊ PHẠT.

B. Trường hợp hai xe chạy cùng lane trên đường CÓ TỪ HAI LANE:

B1. Mô tả hành vi vượt: Xin nhan phải -->Chuyển qua lane trong --> Vượt qua bên phải xe trước ---> Xi nhan trái ---> ra lại lane cũ.
Các bác cho rằng không phạm luật thường lý luận trong trường hợp này theo cách: Tôi chuyển lane vào trong (không phạm luật), tôi chạy nhanh hơn vượt xe ở lane ngoài (không phạm luật vì thuộc trường hợp loại trừ theo điểm c, khoản 5, điều 5, NĐ 171) và tôi chuyển lane ra ngoài lại (không phạm luật) nên kết luận ---> không phạm luật.
Tuy nhiên, có thật sự trong trường hợp này thì người vượt phải không bị phạt (nhưng có thể là đã phạm luật GTĐB, vì nghị định thì dưới luật) vì loại trừ theo điểm c, khoản 5, điều 5, NĐ 171.
NĐ quy định:
"5. ...Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;"
Theo tinh thần của điều luật này thì phải hiểu tình huống được loại trừ là:
- Hai xe phải đang chạy trên hai lane khác nhau;
- Xe chạy lane trong chạy nhanh hơn xe ở lane ngoài;
- Trước và sau khi vượt không có hành vi chuyển lane.
Hơn nữa, xét hành vi để phán đoán ý chí thì khi chuyển lane ra vào là mục đích để vượt xe khác, bác không thể nói ngan theo kiểu "thích thì chuyển chơi.
Cuối cùng, không thể tách từng hành vi để cho rằng mình đúng để kết luận một chuỗi hành vi cũng sẽ đúng.
Do vậy, lập luận như trên là không ổn và TRƯỜNG HỢP NÀY CHẮC CHẮN SẼ BỊ PHẠT DÙ BẠN ĐANG CHẠY TRÊN CAO TỐC HAY BẤT CỨ Ở ĐÂU KHÔNG NẰM TRONG TRƯỜNG HỢP LOẠI TRỪ CỦA NĐ 171.

B2. Mô tả hành vi vượt: Xin nhan phải -->Chuyển qua lane trong --> Vượt qua bên phải xe trước ---> đi thẳng trên lane trong (đi một đoạn nhất định rồi ra cũng được). Cái này thì XXX khó mà phạt được.
Túm lại, muốn vượt phải trên đường có nhiều lane mà không bị ai thắc mắc gì thì các bác có thể vận dụng điều khoản loại trừ trong NĐ 171 theo hướng: TÁCH HÀNH VI CHUYỂN LANE RA KHỎI HÀNH VI VƯỢT XE BÊN PHẢI. (ở đây dùng từ Qua mặt xe bên phải thì dễ hiểu hơn). Còn việc tách hai hành vi ra trong bao lâu để thuyết phục là tùy người lái nhưng nói chung đừng cho XXX thấy ta cả ba thứ: xi nhan vào, qua mặt phải, xi nhan ra là OK.

Ở phần B1 thì có thể bị xxx lụm lại vì xxx có thể nói vượt khi không đủ điều kiện an toàn ( các bác hay nói là tạt đầu xe khác ), tốt nhất là mình làm theo bước B2 là chiến ok :D

Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
Gửi bác chủ,
Hiện nay, trên diễn đàn có nhiều Oser cũng hay chiến như thế này rồi đưa lên để lấy thành tích, tuy nhiên có những việc chúng ta cũng nên suy nghĩ.
1. Việc chiến như bác chủ cũng là bài học cho những Oser khác chưa có kinh nghiệm đối phó với XXX khi mới gặp lần đầu.
2. Vì đường đông mà cố tình đi vào lane khác để thể hiện mình hiểu biết thì chẳng nên chút nào. Trước khi bác chủ lên oto thì bác chủ cũng phải đi xe máy, nếu trước kia bác đi xe máy mà có chiếc oto chạy như vậy thì bác sẽ nổi nóng ngay( ĐM thằng kia, mày chạy thế ah). Chính vì vậy, đừng vì hiểu biết mà cố tình (mặc dù bác làm không sai) đi như vậy gây cản trở việc lưu thông trên đường.
3. Việc lưu thông trên đường cần biết nhường nhịn nhau để không gây tai nạn hoặc cản trở lưu thông, bác cứ suy nghĩ nếu như bác đi vào lane đó mà phía trước kẹt xe, lúc đó bác và oto bên phải cùng đứng song song nhau che kín 2 làn xe rồi xe máy chạy lên vỉa hè thì lúc đó bác nghĩ thế nào?? (đừng nói lúc đó bác nghĩ : "tao thích thế đấy, thằng nào làm gì được tao").
Tóm lại, đã lên ngồi oto thì mình đã là một người hiểu nhiều về luật, ý thức giao thông cũng suy nghĩ cao hơn nên mong là anh em Oser khi lưu thông hãy thể hiện tích cách văn minh của mình để mọi người luu thông tôn trọng mình hơn.
Thanks
Ý kiến hay. Đó là văn hóa nhường nhịn và nghĩ đến cộng đồng khi tham gia giao thông. Điều mà dân mình còn thua xa các nước trong khu vực chứ chưa nói đến các nước văn minh Âu, Mỹ.
Tuy nhiên em ủng hộ bác chủ topic trong trường hợp làn trái đang kẹt trong khi làn phải vắng xe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/1/15
106
41
28
Chủ đề này đã có nhiều trên diễn đàn:
+ có trường hợp kiếu nại được
+ có trường hợp thì lại không
+ gần tết rùi mấy pác ạ. Cẩn thận không giam bằng mất chân đi đấy

• Like
Reactions: vancondibo
Tập Lái
1/7/13
39
46
18
KO bác.
Hướng từ vòng xoay BP về cầu Bình Triệu. Qua kho lạnh Hoàng Lai 1 tí.
Chỗ này hiếm khi thấy XX đứng, dạo này gần Tết chắc tỏa ra kiếm ăn.
À, chỗ này thì hơi lạ, XXX hiếm khi thấy đứng đây lắm. Mà gần đây XXX ít ra đường hơn, nhưng mỗi khi ra thì đứng những chỗ lạ rồi, không phải chỗ bãi xe Phương Trang hay gần Hyundai Ngọc An nữa thì phải.

Hạng B2
25/2/14
485
199
63
mấy anh cho em hỏi 1 câu ví dụ xxx quyết tâm lập biên bản rồi mình tính sao ạ :3dtanghoaheo: