Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
9/2/12
814
20.310
93
Em xin góp một kinh nghiệm nhỏ ạ. Em nghĩ 99% mọi rắc rối tệ nạn nhà trọ có thể xảy ra là do công nhân nam độc thân gây ra. Hồi đó khi còn đang cặp với vợ em bây giờ, vợ ở nhà trọ bên Q7 chỉ dành cho công nhân nữ, sau này mới cho 1,2 gia đình công nhân (đã có con) vào ở. Nhà trọ khoảng 35-40 phòng chỉ cho công nhân nữ thuê, có thể nói chị chủ quản lý cực kỳ nhàn, an ninh tuyệt đối. Trong 2 năm ở đó trước khi lấy gấu, em không thấy xảy ra vụ việc ăn cắp hay đánh nhau gì lớn hết. Em ở sau 10h là bà chủ xuất hiện nhắc khéo tới giờ về. An ninh tốt cộng giá cũng không tăng vô tội vạ nên lúc nào cũng full phòng, hầu như không ai chịu dọn đi để người khác đến sống. Hay bác chủ làm khu toàn cho nữ công nhân và gia đình công nhân đã có con đi, khỏi lo vấn đề an ninh :D.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
netvn11 nói:
Em xin góp một kinh nghiệm nhỏ ạ. Em nghĩ 99% mọi rắc rối tệ nạn nhà trọ có thể xảy ra là do công nhân nam độc thân gây ra. Hồi đó khi còn đang cặp với vợ em bây giờ, vợ ở nhà trọ bên Q7 chỉ dành cho công nhân nữ, sau này mới cho 1,2 gia đình công nhân (đã có con) vào ở. Nhà trọ khoảng 35-40 phòng chỉ cho công nhân nữ thuê, có thể nói chị chủ quản lý cực kỳ nhàn, an ninh tuyệt đối. Trong 2 năm ở đó trước khi lấy gấu, em không thấy xảy ra vụ việc ăn cắp hay đánh nhau gì lớn hết. Em ở sau 10h là bà chủ xuất hiện nhắc khéo tới giờ về. An ninh tốt cộng giá cũng không tăng vô tội vạ nên lúc nào cũng full phòng, hầu như không ai chịu dọn đi để người khác đến sống. Hay bác chủ làm khu toàn cho nữ công nhân và gia đình công nhân đã có con đi, khỏi lo vấn đề an ninh :D.
hơn trăm mấy phòng cho nữ thuê thì cực kì nguy hiểm cho chủ đầu tư là cụ ơ rô kít. :D

Hạng B2
16/12/10
202
7.210
93
tranvietanhtuan nói:
netvn11 nói:
hơn trăm mấy phòng cho nữ thuê thì cực kì nguy hiểm cho chủ đầu tư là cụ ơ rô kít. :D
Bac chu thue em lam quan ly nhe ! :D:D:D

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
@mợ Hạnh: vụ thẻ từ vào từng khu khó khả thi mợ ơi. Ý em là tụi nó quăng mất cái thẻ hoặc làm gãy thẻ thì sao nó vào được đó. Em ví dụ như mất cái chìa khoá phòng của nó, cái của nó mà nó còn quăng mất thì huống hồ gì cái của mình cấp.

Góp ý bác chủ: có làm cửa thì làm cái móc khoá cửa cho chắc chắn nhé, phòng khi tụi nó làm mất chìa khoá, tụi nó lén lấy búa đập ổ khoá cửa đó.

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
anhwip nói:
tranvietanhtuan nói:
netvn11 nói:
Bac chu thue em lam quan ly nhe ! :D:D:D
<span style=""color: #333399;"">Bác tranvietanhtuan: em thì không có gì "nguy hiểm" vì chỉ là chủ đầu tư, còn anh quản lý là người trự tiếp tiếp xúc với chị em thì mới đáng lo ngại :D</span>

<span style=""color: #333399;"">Bác anhwip: bác cẩn thận sức khỏe vì là "nhu cầu" của chị em công nhân rất cao, hơn nữa tỉ lệ ưa nhìn của chị em rất thấp mà "lao lực" cộng với "lao thị"
thì rất có hại cho sức khỏe đó bác ! Ha..ha..:D
</span>

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
con cóc con nói:
@mợ Hạnh: vụ thẻ từ vào từng khu khó khả thi mợ ơi. Ý em là tụi nó quăng mất cái thẻ hoặc làm gãy thẻ thì sao nó vào được đó. Em ví dụ như mất cái chìa khoá phòng của nó, cái của nó mà nó còn quăng mất thì huống hồ gì cái của mình cấp.

<span style=""color: #008000;"">Góp ý bác chủ: có làm cửa thì làm cái móc khoá cửa cho chắc chắn nhé, phòng khi tụi nó làm mất chìa khoá, tụi nó lén lấy búa đập ổ khoá cửa đó.</span>
<span style=""color: #333399;"">Dòng mà em highlight quả thật chỉ có người có kinh nghiệm mới biết. Em cảm ơn bác con cóc con
, em đang cần kinh nghiệm thực tiễn chứ mấy cái phân tích kiểu SWOT/PEST nữa vời thì em đã biết quá rõ !
</span>

Hạng B2
3/10/12
465
2
18
bravia nói:
Vụ quy hoạch chỗ ở cho Nam riêng Nữ riêng nếu làm được thì quá tốt. Nhưng lại là khó khả thi đấy.
Nam riêng Nữ riêng duy nhất có mấy trường bán trú, ký túc xá thì may ra còn quản được còn công nhân thì hoàn cảnh nó khác lắm.

Công nhân khi họ mướn đâu thể tách vợ chồng, anh chị em, cha mẹ, con cái ra được. Chưa kể model bây giờ công nhân tự sống theo cặp riêng ở. Việc giao lưu nam nữ công nhân nó là hàng ngày luôn. Khó lắm.

Thật ra mô hình quản lý được nhà trọ công nhân có được cái lợi thế và khó khăn:
Thuận lợi:
- Gần như 90% lượng công nhân đều có nhu cầu thuê nhà trọ. Với một lượng công nhân tập trung lớn thì quy mô của sản phẩm cung cấp sản phẩm Ở và dịch vụ liên quan tới Ở là rất lớn => Khả thi và Hiêu quả cao.
- Lượng thuê đều và ổn định.
- Do độ tuổi trung bình của Công nhân là trẻ khoẻ, có ý thức và có quyền công dân,... nên hình thành mô hình nhà trọ công nhân với trang bị rất bèo bọt đủ đảm bảo cho nhu cầu ở ( có chỗ nằm, tắm giặt, nấu nướng) là đủ. Mọi thứ khác thì khỏi phải lo, tự công nhân ( người ở) tự xử lý hết. Do đó người đâu tư rất Khoẻ.
- Công nhân ( người thuê ở) là người đi làm và có thu nhập ổn định. Do vây cho đối tượng này thì rất yên tâm. Đồng thời căn cứ vào thu nhập của công nhân nên rất dễ định mức giá đầu tư, giá cho thuê.

Bên cạnh những thuận lợi thì những khó khăn đi kèm:
- Cũng do chính mặt bằng nhận thức của công nhân kém ( kiểu nông thôn) cho nên có rất nhiều vấn đề phát sinh nẩy ra trong quá trình hoạt động - Tuy nhiên cái này thì người cho thuê hoàn toàn có thể chủ động giải quyết được ( cùng lắm là mất tí tiền đuổi đi thôi)
- Công nhân là những người lao động có độ tuổi trưởng thành. Nhu cầu Sinh hoạt cũng vì thế mà nảy sinh nhưng bất cập như: Mất kiểm soát lý trí ( oánh nhau, chửi nhau), Nóng vội và bất ổn định ( trong việc sử chốn ở nhiều lúc họ cũng chỉ tính theo đơn vị ngày, tuần) cũng khiến mình rất vất vả trong việc kiểm soát.
- Tính tụ tập bầy đàn, chi bè phái, băng nhóm, đặc biệt với những đơn vị ở lớn. Việc mâu thuẫn nội bộ không chỉ từ nơi ở mà còn từ nơi làm việc kéo về nơi ở để giải quyết,....
- Việc xử lý trong ngoài giữa các đối tượng là công nhận trong KCN với các đối tượng sống bên ngoài KCN cũng toàn kéo nhau vào nơi ở để giải quyết luôn. Cái này nếu bác nào đã từng thấy đám giang hồ bên ngoài vào lùa đám công nhân thì thôi rồi.. Náo loạn cả một góc trời luôn.
- Công nhân được ví như là một đám Gà Công Nghiệp đã lùa tập trung về một chỗ để vỗ béo do đó cũng là cái đích nhắm tới của rất nhiều đối tượng: Công An khu vực, Xã hội đen, Bọn câu hàng trộm từ trong nhà máy, các tay chăn nuôi rau sạch, mục tiêu ngắm của các bà các cô có chồng hám của lạ, cơ sở sản xuất ngoài luồng tận dụng lực lượng dư thừa ( tự nhiên khu nhà trọ thành tiểu khu Công nhiệp) ...
- Và còn hàng ngàn thứ phát sinh khác nhưng cũng chung quanh cái nhu cầu sống của tầng lớp lao động có thu nhập thấp, trình độ thấp và chấp nhận cuộc sống với mức tối thiếu nhất ( nên sẵn sàng làm bất cứ điều gì miễn là có thể tiết kiệm thêm 1 cái kim, sợi chỉ) Do đó đừng bao giờ nghĩ là có một cái gì mà có thể bắt nó chịu kỷ luật hay bỏ thêm 1 tí tiền dịch vụ để đảm bảo cho cuộc sống tốt hơn ( nội cái vụ là hùn tiền thuê Bảo Vệ cho tụi nó thôi mà chính chúng nó cũng lắc đầu. Nếu có mất thì cứ cho là Xui - Ráng chịu)
- Đồng thời trong công tác quản lý và sử dụng trang thiết bị thì việc hỏng hóc sửa chữa diễn ra hàng ngày và cực ký mất thời gian và tiền bạc.
- Việc công nhân bỏ trốn ăn gian vài ngày thuê cũng khiến người có nhà cho thuê cũng phải luôn luôn giám sát ( chay theo đuôi đám công nhân) để hạn chế việc này. Không thì việc này mà ầu ơi dĩ dầu là cả đám công nhân thuê nhà được nước leo lên đầu thằng chủ luôn.
- Một việc rất quan trọng của người có nhà cho công nhân thuê cần lưu ý đó là:
Đối tượng thuê là công nhân, một đối tượng cực kỳ Tinh Vi, Thông Minh và Khó Đoán

Thanks bác về bài viết hay!!!

• Like
Reactions: seaniceBr
Tập Lái
6/12/12
49
1
8
Em có khách hàng cần mua 5000m2 nhà xưởng, ưu tiên quận 12, các quận khác nếu tốt thì mua. Bác có bán thì call em nhé. em Hoàng: 0982.807.870 , email: [email protected]

AeroKid nói:
<span style=""color: #333399;"">Số là em có 1 miếng đất diện tích 5600m2 ở sát cạnh KCN Củ Chi, cổng ra vào & tường bao đầy đủ. Em đăng báo cho thuê nhà xưởng (chỉ cần khách thuê mướn, em bỏ vốn xây cơ sở vật chất) hoài nhưng không được ! :(</span>

<span style=""color: #333399;"">Giờ em tính xây nhà trọ (khoảng 120-160 căn, 1 trệt, 1 lầu), em đã tính hết NPV và IRR rồi, tuy nhiên đây chỉ là lý thuyết xuông. Em muốn tham khảo, ý kiến tư vấn thực tế của các bác có nhà trọ cho thuê, kinh nghiệm quản lý, kinh nghiệm thu tiền, kinh nghiệm "bơi trơn" hàng tháng cho chính quyền địa phương, công an địa phương... Bác nào có, xin được chỉ giáo cho em ạ ! he...:)he..</span>

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
<span style=""color: #333399;"">Nếu "làm dự ớn nhà trọ" với "bán đứt cả khu đất" thì em sẽ chọn bán. Tuy nhiên, khu đất của em có rất nhiều khách hỏi rồi nhưng cũng chỉ dừng ở mức hỏi cho biết hoặc đi xem qua rồi thôi. Cho nên để đó, không khai thác thì phí quá nên bắt tay vào "làm dự ớn". Bác đã có lời hỏi thì em cũng đã pm cho bác vị trí google map của em kèm theo số mobile, bác check nhe </span>

<span style=""color: #333399;"">"Mất lòng trước được lòng sau", tiện thể em nói luôn là hiện gia đình em không có mắc nợ và cũng trong giai đoạn tiền khả thi làm cái "dự án nhà trọ" nên cũng không bán rẻ ! Nếu khách của bác có ý muốn mua thì bác dẫn đi xem trước, khi nào đi thì báo cho em, em gọi báo anh giữ đất mở cửa cho bác & khách vào xem </span>

Phamhoa6789 nói:
Em có khách hàng cần mua 5000m2 nhà xưởng, ưu tiên quận 12, các quận khác nếu tốt thì mua. Bác có bán thì call em nhé. em Hoàng: 0982.807.870 , email: [email protected]

AeroKid nói:
<span style=""color: #333399;"">Số là em có 1 miếng đất diện tích 5600m2 ở sát cạnh KCN Củ Chi, cổng ra vào & tường bao đầy đủ. Em đăng báo cho thuê nhà xưởng (chỉ cần khách thuê mướn, em bỏ vốn xây cơ sở vật chất) hoài nhưng không được ! :(</span>

<span style=""color: #333399;"">Giờ em tính xây nhà trọ (khoảng 120-160 căn, 1 trệt, 1 lầu), em đã tính hết NPV và IRR rồi, tuy nhiên đây chỉ là lý thuyết xuông. Em muốn tham khảo, ý kiến tư vấn thực tế của các bác có nhà trọ cho thuê, kinh nghiệm quản lý, kinh nghiệm thu tiền, kinh nghiệm "bơi trơn" hàng tháng cho chính quyền địa phương, công an địa phương... Bác nào có, xin được chỉ giáo cho em ạ ! he...:)he..</span>

Status
Không mở trả lời sau này.