Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
<span style=""color: #333399;"">Số là em có 1 miếng đất diện tích 5600m2 ở sát cạnh KCN Củ Chi, cổng ra vào & tường bao đầy đủ. Em đăng báo cho thuê nhà xưởng (chỉ cần khách thuê mướn, em bỏ vốn xây cơ sở vật chất) hoài nhưng không được ! :(</span>

<span style=""color: #333399;"">Giờ em tính xây nhà trọ (khoảng 120-160 căn, 1 trệt, 1 lầu), em đã tính hết NPV và IRR rồi, tuy nhiên đây chỉ là lý thuyết xuông. Em muốn tham khảo, ý kiến tư vấn thực tế của các bác có nhà trọ cho thuê, kinh nghiệm quản lý, kinh nghiệm thu tiền, kinh nghiệm "bơi trơn" hàng tháng cho chính quyền địa phương, công an địa phương... Bác nào có, xin được chỉ giáo cho em ạ ! he...:)he..</span>

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Em chỉ có 2 kinh nghiệm nghe lỏm được của đứa bạn: thân thiết gắn bó với các bác phường và khu vực. Kiếm người quản lý có nghề và tin cậy được rồi khoán cho ông này. Ví dụ mỗi phòng bác tính thu 1tr net thì 30 phòng cuối tháng tới thu 30tr, còn thực tế người quản lý cho thuê bao nhiêu, chi phí thế nào bác ko cần biết. Em thấy vậy là khỏe bác ạ, ko mần tận gốc ăn tận ngọn nhưng đỡ cho mình, để thời gian đi làm việc khác. Chứ bác trực tiếp quản lý thì coi như chung thân luôn, ko khác gì con mọn. Cho thuê vài căn nhà thôi mà mỗi khi nghe điện thoại của người thuê là nổi da gà, nói chi hàng chục căn hả bác?

• Like
Reactions: recdecor
Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
Làm nhà trọ em thấy mệt và phức tạp nhất là quản lý an ninh trật tự (đánh nhau, trộm cắp, v.v...)

Nên hôm trước trên diễn đàn em có thấy một bác làm như vầy:

Cứ giao hẳn một phòng (tiền phòng) cho một chú CA phường, coi như phòng đó là của chú hàng tháng chú cứ lấy tiền. Và nhờ chú ấy "đặc biệt" lưu ý khu nhà trọ của mình như vậy sẽ đảm bảo an toàn và an ninh, chú ấy cũng sẽ hỗ trợ mình trong việc "ngoại giao" với mấy bác sở tại.

"Quyền lợi, luôn gắn liền với nghĩa vụ"

• Like
Reactions: CaoCuong
Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
AeroKid nói:
<span style=""color: #333399;"">Số là em có 1 miếng đất diện tích 5600m2 ở sát cạnh KCN Củ Chi, cổng ra vào & tường bao đầy đủ. Em đăng báo cho thuê nhà xưởng (chỉ cần khách thuê mướn, em bỏ vốn xây cơ sở vật chất) hoài nhưng không được ! :(</span>

<span style=""color: #333399;"">Giờ em tính xây nhà trọ (khoảng 120-160 căn, 1 trệt, 1 lầu)</span>
Quy mô vầy thì sợ khỉ gì.
Theo em quất 2 lô nam riêng nữ riêng, tường cách biệt, lối ra vào khác nhau. Đặt giữa 2 lối 1 trạm bảo vệ kiêm giữ xe ghi phiếu. Gắn camera ghi lại lượt người, cài phần mềm tính tiền và nhận diện thẻ từ ra vào (cổng thôi, không chơi phòng, nhưng nam nữ không đi chung) em nói thiệt là với quy mô trăm phòng thì chi cho cái khoản máy móc này khấu hao nhanh gọn lẹ hơn cả thuê người á. Bảo vệ 24/24 thì có chỗ ở gùi, vệ sinh thì không phải dọn phòng nên chỉ lo đổ rác và bảo trì ... túm lại, với số lượng lớn dễ tính lắm cơ. Em sợ nhất là 10-30 phòng, nhiêu đó ít thì không ít mà nhiều thì chưa đủ để đưa lên công nghiệp hóa hiện đại hóa, hị hị.
>100 phòng em chỉ lo 2 khoản duy nhất: vốn xây dựng ban đầu và .... cầu ở đâu để lấp đầy. Bác không lo 2 cái này, quá ngon ^^

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.855
113
em có làm một con Siêu Dự Án nhà trọ 5ha cạnh khu CN Sóng Thần cho đội ngoài Bắc ( Được phân đất nên bà con buộc phải đóng tiền xây để hợp thức hoá)
- Ôi chu choa. Khách thì có nhưng mà quản lý cái đám công nhân thuê nhà thì thôi rồi lượm ơi.

Hạng C
10/1/11
543
10
28
trên 100 căn thì quá nhiều để quản lý. nhất là cho CN thuê nữa. đúng như mợ Hạnh nói nếu ko cho CN thuê em cũng ko biết lấy nguồn khách từ đâu. mà CN thì... đủ các tệ nạn.

em cũng hóng coi vụ quản lý này sao. chứ nói giao khoán như chị Nắng chắc ko ổn. buồn buồn nó ôm hết 1 tháng của mình đi cũng tiêu luôn :D

• Like
Reactions: teryhoang
Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
NắngSG nói:
Em chỉ có 2 kinh nghiệm nghe lỏm được của đứa bạn: thân thiết gắn bó với các bác phường và khu vực. Kiếm người quản lý có nghề và tin cậy được rồi khoán cho ông này. Ví dụ mỗi phòng bác tính thu 1tr net thì 30 phòng cuối tháng tới thu 30tr, còn thực tế người quản lý cho thuê bao nhiêu, chi phí thế nào bác ko cần biết. Em thấy vậy là khỏe bác ạ, ko mần tận gốc ăn tận ngọn nhưng đỡ cho mình, để thời gian đi làm việc khác. Chứ bác trực tiếp quản lý thì coi như chung thân luôn, ko khác gì con mọn. Cho thuê vài căn nhà thôi mà mỗi khi nghe điện thoại của người thuê là nổi da gà, nói chi hàng chục căn hả bác?

<span style=""color: #333399;"">Kinh nghiệm này của mợ Nắng rất quý và rất hay ! Em cũng từng được người bà con truyền đạt việc quản lý tương tự như mợ kể. Em cũng đến tận nơi, ăn ở hết cả tuần lễ, học hỏi kinh nghiệm. Em thấy việc quản lý như vậy rất tốt cho nhà trọ quy mô 10-20 căn, chứ quy mô lớn hơn coi bộ không ổn vì khả năng quản lý của con người chỉ ở cấp số nhân của 7. Kiểu như cứ 7 người thì cần 1 trưởng nhóm, 7 nhóm thì cấn 1 tổ trưởng...</span>

<span style=""color: #333399;"">Còn với mô hình lớn hơn thì em chưa biết thế nào ! Cho nên em mới lên đây xin được chỉ giáo</span>

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
vu_tuannguyen nói:
Làm nhà trọ em thấy mệt và phức tạp nhất là quản lý an ninh trật tự (đánh nhau, trộm cắp, v.v...)

Nên hôm trước trên diễn đàn em có thấy một bác làm như vầy:

Cứ giao hẳn một phòng (tiền phòng) cho một chú CA phường, coi như phòng đó là của chú hàng tháng chú cứ lấy tiền. Và nhờ chú ấy "đặc biệt" lưu ý khu nhà trọ của mình như vậy sẽ đảm bảo an toàn và an ninh, chú ấy cũng sẽ hỗ trợ mình trong việc "ngoại giao" với mấy bác sở tại.

"Quyền lợi, luôn gắn liền với nghĩa vụ"
<span style=""color: #333399;"">Kinh nghiệm này quả là hay !
Bên cạnh giữ trật tự, anh CA phường sẽ lo luôn việc đăng ký tạm trú, tạm vắng ! Bên cạnh đó em cũng tính thuê dịch vụ bảo vệ, giữ anh ninh hàng ngày vì mô hình của em có số lượng phòng khá lớn, một anh CA phường chắc khó quản lý, tuy nhiên nếu anh CA này đứng đầu "tổ quản lý anh ninh trật tự" (tổ này gồm CA và bảo vệ) thì chắc là OK !
</span>

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
Hanh.Pham nói:
AeroKid nói:

<span style=""color: #333399;"">Giờ em tính xây nhà trọ (khoảng 120-160 căn, 1 trệt, 1 lầu)</span>
Quy mô vầy thì sợ khỉ gì.
Theo em quất 2 lô nam riêng nữ riêng, tường cách biệt, lối ra vào khác nhau. Đặt giữa 2 lối 1 trạm bảo vệ kiêm giữ xe ghi phiếu. Gắn camera ghi lại lượt người, cài phần mềm tính tiền và nhận diện thẻ từ ra vào (cổng thôi, không chơi phòng, nhưng nam nữ không đi chung) em nói thiệt là với quy mô trăm phòng thì chi cho cái khoản máy móc này khấu hao nhanh gọn lẹ hơn cả thuê người á. Bảo vệ 24/24 thì có chỗ ở gùi, vệ sinh thì không phải dọn phòng nên chỉ lo đổ rác và bảo trì ... túm lại, với số lượng lớn dễ tính lắm cơ. Em sợ nhất là 10-30 phòng, nhiêu đó ít thì không ít mà nhiều thì chưa đủ để đưa lên công nghiệp hóa hiện đại hóa, hị hị.
>100 phòng em chỉ lo 2 khoản duy nhất: vốn xây dựng ban đầu và .... cầu ở đâu để lấp đầy. Bác không lo 2 cái này, quá ngon ^^
<span style=""color: #333399;"">Ý kiến nam nữ ở khác khu này rất hay, mợ Hạnh "mèo" !
Phân ra để "trị"...he.:D.he..đúng hơn là "quản lý". Em sẽ bổ sung vào bản thiết kế, phân khu vì ban đầu em chỉ tính phân thành 2 khu: khu độc thân và khu đã có gia đình
</span>

Còn về phần vốn thì em đã có kế hoạch, phần khách thì em hy vọng sẽ thu hút CN từ khu công nghiệp. Về giá cả thì em sẽ không phá giá mà giá thị trường sao, em vậy ! Cái khác của em (và em cũng hy vọng là vậy) so với các khu nhà trò khác là anh ninh, trật tự, điều kiện vệ sinh và điều kiện sống !

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
bravia nói:
em có làm một con Siêu Dự Án nhà trọ 5ha cạnh khu CN Sóng Thần cho đội ngoài Bắc ( Được phân đất nên bà con buộc phải đóng tiền xây để hợp thức hoá)
- Ôi chu choa. Khách thì có nhưng mà quản lý cái đám công nhân thuê nhà thì thôi rồi lượm ơi.
<span style=""color: #333399;"">he..he.. :D Bác gải đúng chỗ ngứa của em rồi đó ! Quản lý công nhân là một việc tưởng dễ nhưng không phải dễ ! Em mới chỉ tiếp xúc sơ sơ với đám thợ xây, thợ hồ đang xây công trình của gia đình em mà em đã phát mệt ! [>:p]Trình độ nhận thức khác nhau, ý thức cũng khác nhau ! Tóm lại là cục xương khó gậm !</span>

• Like
Reactions: teryhoang
Status
Không mở trả lời sau này.