Hạng B2
18/9/04
220
7
18
còn lâu mới nói
RE: FIAT ALBEA

Em và bác 1.6 tranh luận trên cơ sở hiểu biết và tôn trọng lẫn trọng lẫn nhau mà bác Ních xợt :D cso gì gay gắt đâu nào he he. bác 1.6 ơi xe Albea tiêu chuẩn châu âu mà seo ko có cái khoá cửa an toàn cho trẻ em nhỉ???:mad:

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Ôi dời, mấy bác tranh luận nhiều quá. Ai yêu xe, đi Fiat thì vào đây trao đổi về Fiat, cứ cớ gì là vào đây rồi chê lên chê xuống ? Đây là của Fiat, đề nghị các bác không nên...cạnh tranh quá mức ! heheh, bản thân em, vẫn yêu Fiat !

Hạng B1
16/6/05
60
0
0

@ bác 14,
Albea có khóa an toàn bảo vệ trẻ em mà bác,
> Nếu bác đã mua Albea, (em nhớ không lầm thì bác bảo nhà bác có Albea...[8D]) bác hãy mở cẩm nang sử dụng (handbook) ra xem, trang 61, ở đây họ có chỉ dẫn cách sử dụng và thiết kế của hệ thống khóa bảo vệ trẻ em ,chỉ dẫn rất chi tiết, bằng tiếng Việt . Tất cả mọi thứ về tiện nghi và thao tác vận hành các tính năng xe đều có chỉ dẫn đầy đủ, kể cả chỉ dẫn về công tắc máy lạnh bác hỏi trước đây ...[8|]
> Nếu bác chưa có Albea, hay cho các dự định mua Albea, về vụ khóa an toàn bảo vệ trẻ em, em bày cho các bác thế này :
Ở phần mặt tiếp xúc của cánh cửa và thân xe (ngay chỗ ổ khóa), bên phần thân xe, có một lỗ nhỏ tương tự ổ khóa nhưng kích thước nhỏ, bác chỉ có thể tra phần đầu của chìa khóa vào đây để sử dụng chức năng khóa bảo vệ trẻ em . Bác xoay miệng ổ khóa nằm ngang để khởi động chức năng và xoay lại thẳng đưng khi không dùng nữa .
> Chú ý, các bác nên sử dụng chức năng này khi có trẻ em trên xe (tất nhiên là với xe có trang bị như Albea ;)) nói rõ thêm cho các bác, chức năng này sẽ ngăn cản các chú nhóc táy máy tay chân mở bung cửa xe khi xe đang chạy hay đang dừng đỗ,rất nguy hiểm, khi khởi động chức năng này, mọi thao tác mở cửa xe từ bên trong sẽ bị vô hiệu (tất nhiên ngoại trừ cửa tài xế ...:)
Vài dòng mong giúp được các bác .

Tập Lái
11/7/05
12
0
0

Tôi thấy xe Fiat có chiều dài cơ sở (CDCS)hơi ngắn so với các loại khác( 2439 mm so với 2600mm).Vậy là độ ổn định của nó khi chạy ở tốc độ cao sẽ không bằng với các loại xe khác.Các xe như Lanos, Vios có CDCS cỡ 2500mm,của Kia Spectra, Lancer, Laccetti,Laser, M323 , Altiscỡ 2600mm.Và cabin cũng sẽ không rộng rãi bằng.

Hạng B2
18/9/04
220
7
18
còn lâu mới nói

Trích đoạn: nocrash

Tôi thấy xe Fiat có chiều dài cơ sở (CDCS)hơi ngắn so với các loại khác( 2439 mm so với 2600mm).Vậy là độ ổn định của nó khi chạy ở tốc độ cao sẽ không bằng với các loại xe khác.Các xe như Lanos, Vios có CDCS cỡ 2500mm,của Kia Spectra, Lancer, Laccetti,Laser, M323 , Altiscỡ 2600mm.Và cabin cũng sẽ không rộng rãi bằng.
Đến đây e lại phải bênh cho Albea, xe này em công nhận là kiểu dáng bên ngoài ko đẹp lắm (với em) nhưng mà nhìn lâu cũng ổn (cái này thì với xe nào cũng thế, nhất là đối với xe của mình), bên trong dở ẹc (về hình thức), tuy nhiên về không gian nội thất lại khá rông rãi thoải mái, em đã nói là ở mấy cái website Car review nó bình luận xe này là" great interior space". Ngoài ra chạy xe này khá ổn định, khá đầm, nhất là xe 1.6 của bác 1.6L thì chạy càng an toàn ổn định hơn nhờ có ABS, ESP dù ko phải là loại hiện đại nhất. Và em cũng nhất trí với bác Lý Minh Ngọc là Albea chạy ngon hơn hẳn Vios, Lanos, Spectra, Lacetti 1.6, ít nhất là về mặt performance, không phải là appearance.

Hạng B2
18/9/04
220
7
18
còn lâu mới nói

Trích đoạn: Albea1.6L

@ bác 14,
Albea có khóa an toàn bảo vệ trẻ em mà bác,
> Nếu bác đã mua Albea, (em nhớ không lầm thì bác bảo nhà bác có Albea...[8D]) bác hãy mở cẩm nang sử dụng (handbook) ra xem, trang 61, ở đây họ có chỉ dẫn cách sử dụng và thiết kế của hệ thống khóa bảo vệ trẻ em ,chỉ dẫn rất chi tiết, bằng tiếng Việt . Tất cả mọi thứ về tiện nghi và thao tác vận hành các tính năng xe đều có chỉ dẫn đầy đủ, kể cả chỉ dẫn về công tắc máy lạnh bác hỏi trước đây ...[8|]
> Nếu bác chưa có Albea, hay cho các dự định mua Albea, về vụ khóa an toàn bảo vệ trẻ em, em bày cho các bác thế này :
Ở phần mặt tiếp xúc của cánh cửa và thân xe (ngay chỗ ổ khóa), bên phần thân xe, có một lỗ nhỏ tương tự ổ khóa nhưng kích thước nhỏ, bác chỉ có thể tra phần đầu của chìa khóa vào đây để sử dụng chức năng khóa bảo vệ trẻ em . Bác xoay miệng ổ khóa nằm ngang để khởi động chức năng và xoay lại thẳng đưng khi không dùng nữa .
> Chú ý, các bác nên sử dụng chức năng này khi có trẻ em trên xe (tất nhiên là với xe có trang bị như Albea ;)) nói rõ thêm cho các bác, chức năng này sẽ ngăn cản các chú nhóc táy máy tay chân mở bung cửa xe khi xe đang chạy hay đang dừng đỗ,rất nguy hiểm, khi khởi động chức năng này, mọi thao tác mở cửa xe từ bên trong sẽ bị vô hiệu (tất nhiên ngoại trừ cửa tài xế ...:)
Vài dòng mong giúp được các bác .
Hơi phức tạp hoá bác 1.6L ạ, như các xe cao cấp như Mer hay BMW thì ko kể, chỉ ấn 1 nút trên mặt taplo là xong, hoặc khi xe chạy đến 20km/h nó cũng tự khoá, nhưng các xe cấp thấp em thấy thương có 1 cái nút trên cánh cửa mình chỉ cần ấn 1 cái là khoá rồi, tất nhiên vẫn có khoá trung tâm

Hạng B1
16/6/05
60
0
0

@bác 14,
> cái nút nhỏ ngay cửa để ấn vào như bác nói trên mấy xe khác không phải là khóa an toàn bảo vệ trẻ em đâu, cái đó chỉ là khóa trái cửa thôi, nghĩa là mấy chú nhóc nếu táy máy vẫn có thể mở cửa từ trong xe được (sau khi kéo lên hoặc ấn thêm cái nữa).
> Nói đến khóa cửa an toàn bảo vệ trẻ em nghĩa là sau khi cài chế độ này, mọi thao tác bên trong xe nhằm mở cửa đều không thể, bác chỉ có thể mở từ bên ngoài xe (tất nhiên là khi cửa không bị khóa trái).
> Nói về khóa cửa trung tâm lại là chuyên khác, xe Albea vẫn có khóa trung tâm như mọi xe khác ...
> em lấy thí dụ : khi bác chở mấy chú nhóc đi đến nơi, bác xuống xe vào mua chút gì đó, và muốn bọn nhóc vẫn ở trên xe, bác xuống xe và cài khóa cửa trung tâm, trường hợp này mọi thao tác mở cửa từ bên ngoài là không thể, nhưng bên trong xe, nếu mấy chú nhóc vô hiệu hóa khóa trung tâm vẫn có thể mở cửa từ bên trong ... nhưng nếu bác co thêm khóa bảo vệ trẻ em thì các chú nhóc này pó ...tay luôn . Và bác chỉ có thể mở cửa xe từ phía ngoài nếu bác đã vô hiệu khóa trung tâm ... Ôi, dài dòng quá, xe bác để đâu, bữa nào em ghé ngan chỉ luôn cho bác ...

Hạng B2
17/8/04
156
1.266
93
HCMC

Ý của bác sát thủ là có một thanh gạt nằm ở mép cửa, có ký hiệu lock và unlock, neu bac để chế độ lock thì ko thể mở cửa được từ bên trong xe. Còn chốt khóa xe thì chiếc nào mà chẳng có

Hạng B2
30/5/05
164
3
18

Gui cac bac di Albea 1.3

Xe em đang chạy đến ngẫ 4 khi cắt côn may thương rô lên khoảng 1500 vòng/phút rất lâu ma không giảm xuông, nêu lúc đo ""nháy"" chân ga thì moi giảm xuông bình thường khoang 800 v/p. Bênh nầy k bị thường xuyên, lúc bị lúc không. Ra 46 Láng Hạ service nói là không sao thế là bình thường nên đành chịu vậy. Các bác co cao kiên thi chỉ giáo cho em với.

Hạng B1
12/2/04
90
1
0

Bệnh rồ ga này trước chỉ bị ở xe siena 1.6 thôi nay nó chạy cả sang albea hả các bác?
Ngày xưa em chạy siena 1.6 cứ khoảng 7 ngàn km lại bị bệnh rồ ga tái phát phải đưa vào hãng thay bướm ga đấy ( miễn phí trong bảo hành. Ngoài bảo hành 350 USD/bướm)
Các bác nào định mua fiat thì nhớ mua máy 1.3 đừng có dại mua 1.6 mà khổ về sau đấy. Bài học đắt giá này em phải trả rồi! Mong các bác lưu ý!