Tập Lái
10/1/13
15
0
1
Em cũng mong vậy. Về hao xăng thi e chắc chắn đã được giải quyết ah. Theo em thì mọi người chỉ lăn tăn về độ tin cậy của Ford (còn chuyên mất giá chỉ là hệ quả thôi). Chỉ cần Ford chứng minh được với người tiêu dùng VN thì bác Xe Đạp ngồi ký hợp đồng mỏi tay. Hehe. Chứ người mình bỏ tiền mua xe thì vẫn có tâm lý ăn chắc mặc bền ah. Chưa dám nghĩ đến an ngon mặc đẹp đâu.

Hạng B1
28/5/10
67
23
8
XeBo` nói:
E cũng chuẩn bị ký HĐ để cưới 1 em FF Titanium. Mặc dù là mua cai xe đầu tiên, nhưng em cũng khá hăng hái trong việc mượn xe, test xe đủ thể loại và cuối cùng em nhận ra là em FF này là đáng để xuống tiền nhất.

Cố gắng mặc cả chút bác nhé, theo em biết giá nhà máy là gần 795tr, biên độ bớt từ khuyến mại phim + bảo hiểm hoặc 10tr đến 40tr tùy từng đại lý. Bớt chút chi phí sẽ thêm được kha khá đồ chơi cho xe, cảm giác sở hữu xe cũng tăng lên đó !
Ps: Mấy bác sales nếu phải bớt nhiều đừng giận em nha ^^

Tập Lái
10/1/13
15
0
1
Đại lý nào bớt được 40tr vậy bác. Pác mật thư em với. Em deal mãi mà không được mức ấy.

Hạng D
16/11/09
1.980
590
113
XeBo` nói:
E cũng chuẩn bị ký HĐ để cưới 1 em FF Titanium. Mặc dù là mua cai xe đầu tiên, nhưng em cũng khá hăng hái trong việc mượn xe, test xe đủ thể loại và cuối cùng em nhận ra là em FF này là đáng để xuống tiền nhất. Đánh giá sơ bộ của em sau khi chay thử 1 số thể loại: Altis 2.0, Civic 1.8, Mazda 3.
Về ngoại thất: Tùy người cảm nhận nhưng đánh giá của e là FF>Altis>Civic>Mazda
Nội thất:Mỗi em 1 vẻ và tùy cảm nhận mỗi người. Nhưng về độ rộng rãi thì Civic>Altis>FF>Mazda. Nhưng em đánh giá cao thiết kế của FF, mặc dù em thik cái taplo của em FF Trend 1.6 hơn.
Cảm giác lái và độ ổn định thân xe: FF>Mazda>Civic>Altis
Cách âm: Cái này thì FF vượt trội. FF>Altis>Mazda=Civic
Máy: Cái này độ bền đều giống nhau cả ạ. Chĩ khác nhau về công suất thôi. Nên các bác thik vọt thì chọn Civic, Focus. Bác nào thik từ tốn thì chọn Altis, Mazda.
Hộp số: FF=Altis=Civic>Mazda. Cho dù Civic 5 cấp nhưng chuyển số khá ổn.
Tiêu hao nhiên liệu: Theo em ngang nhau.
Độ an toàn em chưa được test, hehe. Nhưng theo thông số kỹ thuật thì em đánh giá FF nhỉnh hơn vì khung gầm bằng thep Boro và có them chức năng TVC (Torch Vector Control). Và theo đánh giá e thao khảo tại US, Châu Âu thì về phương diện này FF hơn các dòng khác. Còn các dong VAMA thì em nào bị "cải tiến" nhiều thì mọi người đều biết cả. Vodka for One Ford.
Công nghệ & âm thanh: Cái này thì FF nhỉnh hơn rất nhiều, nhưng theo em không quan trong lắm. Tùy thuộc vào người mua có yêu thik công nghệ hay không thôi.
Về độ mất giá: Cái này thi em chịu, chỉ nghe đồn. Nhưng mua xe để chạy >5 năm thì em nghĩ vài chục chai để có thể được lái và cảm nhận theo đúng ý thik của mình thì e sẵn sàng chấp nhận. Mình vui >5 năm, còn người ta vui 1 lúc. Hehe. Biết đâu sau 5 năm thì thời thế lại thay đổi.
Còn về độ tin cậy và hỏng hóc: Cái này e cũng chịu, nhưng em vẫn có 1 chut niềm tin vào thương hiệu Ford. Mặc dù nghe nói nhiều lắm ah. Hehe. Để thời gian kiểm chứng vậy.
Ngoại thất dành cho giao dịch và cho mọi người, nội thất dành cho mình. Em thấy nếu FF thêm màn hình đa năng, có navigator nữa mới trọn vẹn. Công nghệ áp dụng nhiều, mà thiếu hai cái đó coi sao được! Chủ xe lại phải mất tiền, thuê thợ ngoài nối dây điện lắp vào. Em thấy sao sao...
Độ em ái cho người ngồi sau, với hơn 900tr (như bác chủ nói), thì Camry đã qua sử dụng là một lựa chọn có sức cạnh tranh rất mạnh đấy ạ.

Hạng B1
28/5/10
67
23
8
XeBo` nói:
Đại lý nào bớt được 40tr vậy bác. Pác mật thư em với. Em deal mãi mà không được mức ấy.
Hic, em chưa đủ tuổi để pm riêng nên bác chịu khó post cho em số phone, có gì em nhắn tin choa ^^

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
XeBo` nói:
Căn quá, Giảm 40 triệu thì bán chiếc xe lãi gộp chưa đến 10 triệu chưa trừ chi phí gì hết, Tính ra lỗ rồi. :D

Tập Lái
10/1/13
15
0
1
dongnai nói:
XeBo` nói:
Hic, em chưa đủ tuổi để pm riêng nên bác chịu khó post cho em số phone, có gì em nhắn tin choa ^^

Bác message cho e: 01286652341. Thank bác.
@ Xe Đạp: Pác thông cảm, giờ tình hình tài chính khó khăn lắm ạ. :D

Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
XeBo` nói:
dongnai nói:
XeBo` nói:

Bác message cho e: 01286652341. Thank bác.
@ Xe Đạp: Pác thông cảm, giờ tình hình tài chính khó khăn lắm ạ. :D
Dạ, Em biết mà bác, Để em gọi cho bác xem sao, Biết đâu lâu lâu có cái HotDeal :D

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
Em cũng không hài lòng với một vài phần trong chiếc xe của em, đây là một vài đánh giá của em, em xin phép không nhắc lại phần đánh giá của bác Xe Bò nữa....em cũng tốn một mớ tiền đi thử xe Altis / Civic rồi Focus trước khi rước Focus...

1. Hệ thống SYNC - dàn âm thanh:
Pros: làm việc tốt với tất cả thiết bị em đang có từ iPhone / iPod / USB và hỗ trợ rất tốt vụ "phone rảnh tay" cũng như quick dial khi đang lái xe (em thật sự rất hạn chế xài phone khi đang lái xe). Voice Command để ra lệnh phát nhạc cũng như làm điều mình muốn bằng voice command ==> em mới phát hiện là SYNC cũng hỗ trợ chơi nhạc trực tiếp từ cái iPhone4 của em qua đường Bluetooth, em chỉ cần chép nhạc vào phone của em, vẫn để phone trên túi quần và leo lên xe rồi ra lệnh cho SYNC chơi nhạc thôi. Dàn âm thanh 9 loa của Sony thì miễn bàn, chỉ có thể nói là tuyệt !!!!
Cons: toàn danh bạ có dấu tiếng Việt thì SYNC bó tay, không hiểu ! Em buộc lòng phải chuyển một số contact hay liên lạc sang tiếng Anh để xài được Voice Command ==> em chưa biết làm sao dùng Voice Command để gọi Quick Dial khi em đã có 10 số trong hệ thống SYNC, Quick Dial em vẫn phải dùng jog trên vô lăng để gọi.....SYNC cho phép lưu 10 số trong danh bạ Quick Dial nhưng không cho dùng Voice Command để truy cập nó? Làm sao? Tới thời điểm này thì em mới dùng được 50% công năng của SYNC thôi........<span style=""color: #ff0000;"">SYNC không hoàn hảo ở Việt Nam</span>....với cái LCD MyTouch bị cắt mất nên không thể xem DVD được :D mà cái táp lô thiết kế khó lòng thay đổi được nên khả năng gắn thêm màn hình DVD là khá thấp....

2. Hệ thống Active Stop (hình như chỉ có trên phiên bản AT 2.0):
Pros: bỏ qua việc xét đến tính năng sẽ giúp bác lái xe an toàn hơn, ngoài ra nó sẽ giúp giảm căng thẳng rất nhiều cho tài xế nếu đi nội ô ==> trong khu vực xe đông, nếu các bác rà thắng thì xác suất các bác cọ quẹt với xe trước sẽ cao hơn là cho Active Stop thắng dùm bác; nhiều lúc em rời văn phòng mà đầu óc mệt quá nên em thường bỏ luôn thắng cho xe trôi trong một vài tình huống và Active Stop nó thắng giúp em chứ xe đông quá, nhấp hoài em cũng mệt người quá (xe gắn máy ở đâu quá khiếp :().
Cons: tại sao Active Stop chỉ có tác dụng trong 1 lần đề máy? Xảy ra rồi thì phải tắt máy đề lại?

3. Hệ thống lock cửa:
Cons: sao không tự động lock cửa khi tốc độ đạt khoảng 20~30km/h => mấy lần em quên lock cửa và cái túi đựng laptop của em để bên ghế phụ, nó mở cửa chắc em chụp cũng chẳng kịp :( (không phải Child Lock nhé các bác, em không than phiền gì tính năng Child Lock cả ==> chở con em phía sau là em bật Child Lock lên - cũng chẳng phiền hà gì, có vài giây thôi).

Em chỉ có vài điểm mới như trên thôi .....

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/3/13
1.092
3.686
113
HCM
Hấp dẫn quá. Up cái nào.
Năm nay kinh tế khủng hoảng, mà hãng nào cũng đưa mẫu mới ra.