Hạng B2
19/12/10
272
1
18
Người Tiêu Dùng nói:
quachbachlong nói:
tôi thấy bác thật là ấu trĩ, Trung với chả Việt
Tiếp nhận ý kiến.... (hôm qua xem tin về Hoàng sa Trường sa, nhập siêu hàng trung đó mà...)
"em có ông bà con ở chính cái xứ sở của xe Ford mà lại phán 1 câu thế này mới ác..." mà bác cũng "ảo tưởng" bờ tây nhỉ, hãy xem tin
Doanh số của 2011 Lincoln MKZ Hybrid vượt ngoài dự kiến

Thị trường Mỹ tháng 3/2011: Đổi ngôi

Còn nhiều tin khác nữa thì bác sẽ thấy quan niệm bên đó dần thay đổi rồi
(bác nào chỉ em dẫn đường link với, tôi không add vào được)
gia đình tôi chưa đi Ford bao giờ mà là đi Toy mấy đời rồi... vậy tại sao bây giờ tôi ủng hộ Fo???
Nói chuyện thằng bạn để ra quyết định của mình. Tôi có 2 thằng bạn thân. Một thằng cách đây 2 năm nhà mua In của Toy, mới chạy mấy ngàn cây đã bị xì nhớt lóc máy, ra hãng cũng bảo hành đàng hoàn, nhưng nó nói chạy không ngon tý nào. Bán mua Altis, đi được 8000 km đã hư đủ thứ nhất là phải thay cả cụm láy mười mấy chay, tay láy bị lệt chạy phải kiềm (vô hãng đã chỉnh sua), nó nói Ford Focus thằng bạn thả tay đi đợc mấy chục mét không sao cả (tôi không phỉ bán Toy đâu). Bây giờ nó muốn đổi Ford.
Thằng bạn thứ 2 là "đại gia" trong nhà có 2-3 chiếc Toy từ 10 năm trước. Khi nhắc đến xe là nó ...Toy thôi, vậy mà bây giờ nó quay qua ủng hộ Fo, vì sao? hỏi nó nói "Venza của ông chú bị lỗi quá, còn gia đình mua Futuner để đi rẫy, mới 14 ngày là bán liền, không dám để lại, đừng ai dại mà mua chiếc đó nha"
Nhà tôi tính đổi xe nghe vậy nên lên đây mà tìm hiểu thực hư. Viết bài này bên trang Toy sợ bị anh em ném đá quá... chỉ muốn kể câu chuyện của mấy thằng bạn góp thêm ý kiến thôi. tôi là người tiêu dùng không phải sâu của hãng nào cả.
Em đọc bài của bác, em củng thấy nghi nghi bác là sâu ạ.:D

Hạng D
8/2/11
1.915
23
38
ngkim2010 nói:
Hôm nay tôi lại nghĩ như vầy, mỗi hãng đều nghiên cứu chán rồi mới đưa hàng vào vn mình, fort chấp nhận thị phần như vậy nên họ đưa giá fiesta như vầy, họ đâu cần giành khách với fan toy nên mình cãi nhau chỉ coi như xả sì trét cho zui vậy thôi. Cho nên ai yêu toy cứ mua toy và ai thích fort cứ rướt em nó về mần. Vấn đề chỉ là thích hay không thích mà thôi chứ bàn cãi về đáng hay không đáng sẽ không đi đến đâu cả vì nếu muốn di chuyển từ a đến b trong tp thì matiz và mini tính ra như nhau (theo ý tôi) mặc dù 1 thằng mắc gấp 10 thằng kia.

Chính xác , chuẩn không cần chỉnh

Hạng B2
3/1/08
323
822
93
www.kiennghiep.com
tnvt01 nói:
Ford không nắm được tâm lý tiêu dùng của người Việt và những người Việt làm trong hãng Ford có lẽ cũng không đủ dũng tâm để tham mưu cho những người định giá sãn phẩm mới .
Tiêu chuẩn đầu tiên đó là giá cả . Nhớ lại thời kỳ xe gắn máy TQ đổ bộ vào VN mới thấy bọn Khựa nó khôn lõi thế nào . Nó đánh vào túi tiền eo hẹp mà lại thích xài hàng đẹp của người tiêu dùng chúng ta . Người ta không đủ sáng suốt để so sánh 1 chiếc Honda Nhật và 1 chiếc Honda China khi mà có 1 sự chênh lệch quá lớn về giá . Bọn lái buôn TQ nó không nhìn xem phía đối phương để so sánh vì nó biết chắc không thể so sánh được .
Ford thì có một chút khác biệt . Chất lượng sãn phẩm 2 hãng ngang ngữa , thậm chí có thể nhĩnh hơn nhưng lẽ ra Ford không nên so sánh với Toy khi thị hiếu người tiêu dùng đang ngã về Toy số đông . Mà phải khách quan để nói rằng tâm lý này không phải không đúng . Một chiếc Dream Nhật sãn xuất trên đất Thái chạy mấy chục năm miệt mài chưa hư , một chiếc Toyota thế kỷ trước vẫn có giá vài trăm triệu . Thế thì lấy lí lẽ gì để không đặt niềm tin vào nó . Người ta chọn xe của Toy là đúng .
Ford chỉ có mỗi một con đường đó là nâng cao chất lượng sãn phẩm và hạ giá thành , đồng thời phải đặt vị trí của mình dưới "cơ" của Toy . Phải chấp nhận một thực tế khó chối cãi vì thực tế đó... thực tế đã tồn tại như thế .
Mình đồng cảm với phân tích của bạn tnvt01!
Đã kinh doanh là phải nắm tâm lý người tiêu dùng, đặc biệt NTD mỗi nơi có tâm lý tiêu dùng khác nhau. Mình xin bổ sung thêm 2 ý để ủng hộ lý lẽ trên:
- Hỏi bà xã "mua hiệu nào?" --> Phán: Ra đường thấy các hãng Taxi chọn xe nào thì xe đó chắc chắn không dở (người ta đầu tư cả nghìn chiếc mà lị, không nghiên cứu kỹ cho chít àh! Mình không bàn về tình huống Future Taxi chọn Focus ở đây).
- Một ông bạn kinh doanh rất thành công chia sẻ: Ở VN khó nhất là xây dựng Thương hiệu, do người VN rất..."cố chấp". Khi có thương hiệu rồi, mọi thứ sẽ tự chạy tới!
Nghiệm lại xem, 5 năm trước bạn mua 1 chai nước suối ở 1 tiệm tạp hóa dọc đường. 5 năm sau, khi đi ngang con đường đó, nếu bạn cần mua gì, trong đầu bạn đầu tiên là nghĩ đến tiệm tạp hóa đó để vào mua (dù có thể nó bán đắt hơn các tiệm mới xung quanh).
Bia Budweiser uống thấy ngon hơn Heineken. Nhưng bao nhiêu năm rồi, không chỉ Budweiser, có bia nao dành nổi thị phần của Ken đâu?
Nghĩ lại bài của Toyota so với Ford, có vẻ the same.

Nói chuyện xe Hàn và Xe Nhật + Mỹ làm em nhớ đến chuyện cách đây khoảng mười mấy năm, bà hàng xóm đi mua cái tivi GoldStar của LG,thế là cả xóm nói bả khờ vì phải mua Tivi JVC hay Sony mới bền. Kết quả là bả xài hoài không hư và bây giờ thì cả xóm em đua nhau mua tivi LCD của Samsung và LG.

chuyện em kể chỉ có thế mong các bác ném đá em nhẹ tay tý ạ

Last edited by a moderator:
Lúc mua xe em cũng kiếm Toy, nhưng duyên số lại rước một em Ford (tùy duyên đấy các Bác ạ). Thế là gắn bó với em Ford luôn (mới có 4 tháng). Vậy là em hạnh phúc quá rồi.
Thân chào các Bác

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
4P nói:
:D
lntnghia nói:
Fiesta là một chiếc xe rất tốt, cảm giác lái tuyệt vời, có thể nói còn hơn cả Altis 2.0AT chứ đừng nói đến Vios. Các bác hãy lái thử xe rồi sẽ cảm nhận được giá trị của nó. Em đã lái thử em này ở Thailand rồi, very good...!!!

Giá như vậy là hợp lý chứ không đắt lắm đâu! Toyota thì đúng là đắt một cách quá đáng! Vios G liên doanh mà những 602M VND đấy!
BÁc nói hơn Altis là hơi quá; nhưng vấn đề là Ford việt nam không làm sao cho khách hàng thấy nó đáng giá hơn Vios.

Hạng B2
15/8/07
453
13
18
51
Kiểu dáng hatchback nhìn đẹp quá còn giá thì.... cao hơn mong đợi.

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
Bonconbo nói:
Người Tiêu Dùng nói:
quachbachlong nói:
Tiếp nhận ý kiến.... (hôm qua xem tin về Hoàng sa Trường sa, nhập siêu hàng trung đó mà...)
"em có ông bà con ở chính cái xứ sở của xe Ford mà lại phán 1 câu thế này mới ác..." mà bác cũng "ảo tưởng" bờ tây nhỉ, hãy xem tin

gia đình tôi chưa đi Ford bao giờ mà là đi Toy mấy đời rồi... vậy tại sao bây giờ tôi ủng hộ Fo???
Nói chuyện thằng bạn để ra quyết định của mình. Tôi có 2 thằng bạn thân. Một thằng cách đây 2 năm nhà mua In của Toy, mới chạy mấy ngàn cây đã bị xì nhớt lóc máy, ra hãng cũng bảo hành đàng hoàn, nhưng nó nói chạy không ngon tý nào. Bán mua Altis, đi được 8000 km đã hư đủ thứ nhất là phải thay cả cụm láy mười mấy chay, tay láy bị lệt chạy phải kiềm (vô hãng đã chỉnh sua), nó nói Ford Focus thằng bạn thả tay đi đợc mấy chục mét không sao cả (tôi không phỉ bán Toy đâu). Bây giờ nó muốn đổi Ford.
Thằng bạn thứ 2 là "đại gia" trong nhà có 2-3 chiếc Toy từ 10 năm trước. Khi nhắc đến xe là nó ...Toy thôi, vậy mà bây giờ nó quay qua ủng hộ Fo, vì sao? hỏi nó nói "Venza của ông chú bị lỗi quá, còn gia đình mua Futuner để đi rẫy, mới 14 ngày là bán liền, không dám để lại, đừng ai dại mà mua chiếc đó nha"
Nhà tôi tính đổi xe nghe vậy nên lên đây mà tìm hiểu thực hư. Viết bài này bên trang Toy sợ bị anh em ném đá quá... chỉ muốn kể câu chuyện của mấy thằng bạn góp thêm ý kiến thôi. tôi là người tiêu dùng không phải sâu của hãng nào cả.

@ Người Tiêu DÙng: ông này không phải Sâu thì là dở hơi. Viết chính tả như học lớp 5. Chuyện thì vớ vẩn, tào lao. Chuyện bán In mua Altis thì nhảm thôi rồi; 2 cái loại xe này là 2 dòng hoàn toàn khác nhau. Chắc ngồi xe buýt hóng chuyện ô tô?

Hạng D
25/8/10
2.627
333
83
lucsi nói:
Bonconbo nói:
Người Tiêu Dùng nói:
quachbachlong nói:

@ Người Tiêu DÙng: ông này không phải Sâu thì là dở hơi. Viết chính tả như học lớp 5. Chuyện thì vớ vẩn, tào lao. Chuyện bán In mua Altis thì nhảm thôi rồi; 2 cái loại xe này là 2 dòng hoàn toàn khác nhau. Chắc ngồi xe buýt hóng chuyện ô tô?
Mấy bác nặng lời quá, nhưng mà ko sai!
Altis chạy 8000km mà hư tay láy (vô lăng chăng), nghe Toy vỏ mỏng này nọ, chứ vụ này chưa từng nghe bao giờ, cái xe 7-800tr giống xe máy TQ chạy tự gãy phụt vậy!

Tập Lái
11/4/11
5
0
0
ford fiesta chi 542- 606 tr khong phai la cao dau bac bmw vi xe co day du nhung tinh nang rat uu viet nhu ABS, EBD, ESP, tay lai tro luc dien, ho tro khoi hanh ngang doc.