Hạng C
13/4/08
592
0
0
53
RE: Formula 1 :: German GP - July 20, 2008

Tính toán nhiên liệu làm gì cho mệt chứ các bác, nhìn Ham vượt ào ào qua Hei, Mas, Piq ở những vòng cuối (lúc đó lượng xăng phải như nhau rồi) chứng tỏ xe Mer mạnh hơn hẳn tại chặng đua này còn gì.

Tập Lái
12/5/08
48
0
0

Đọc bài trên của bác thì tưởng bác đã hiểu ý bài viết của em nhưng đến bài này thì chắc không phải:(

Trích đoạn: BMW-passion boy

Có một số bác nhận định cứ như là thần ấy! Không có sức thuyết phục với em nên làm em nhiều khi nổi cáu, mặc dù biết thế là không nên.[>:][>:][>:]
Diễn đàn đâu rồi bác Clavi, đâu rồi bác Bắp, bác Minhtit, CarTen, Bman và một số bác khác nhỉ?[8|][8|][8|]

Chắc có mỗi bác f1 ferrari hiểu ý em. Lần sau em phải viết kiểu khác vậy

@BấtHối: bác có vẻ là fan ruột của Ham nhỉ - em cứ tưởng bác và một bác nữa sẽ nem đá bài của em đầu tiên cơ đấy
. Dám xếp Ham và Piquet với nhau mà

P/s: Bất Hối là nữ phải không ạ

Hạng D
11/5/04
1.183
17
38
47
Vietnam

Trích đoạn: f1 ferrari

Tính toán nhiên liệu làm gì cho mệt chứ các bác, nhìn Ham vượt ào ào qua Hei, Mas, Piq ở những vòng cuối (lúc đó lượng xăng phải như nhau rồi) chứng tỏ xe Mer mạnh hơn hẳn tại chặng đua này còn gì.

Kết luận như thế này thì rất đúng - theo em!

Đọc bài trên của bác thì tưởng bác đã hiểu ý bài viết của em nhưng đến bài này thì chắc không phải

To bác dontknow: Có lẽ bác viết khác đi một tý vậy. Nếu trong diễn đàn mà mỗi em không hiểu ý bác thì em sẽ nghĩ khác đi - chắc chắn!

Last edited by a moderator:

Em không phản đối rằng McLaren chặng này mạnh hơn Ferrari nhưng như em đã nói ở bài trước (cũng trong thread này) thì vần đề là McLaren "kiếm" thêm được chút gì đó còn Ferrari "mất" đi chút gì đó...;)

Cụ thể, Ferrari kém hơn khi chạy 1 hot lap vì đẳng điểm của chiếc xe là rất nhẹ nhàng với bộ lốp, nhưng bù lại Ferrari có độ ổn định trong cả cuộc đua bởi bộ lốp của họ thọ hơn...McLaren thì ngược lại, rất mạnh ở 1 hot lap nhưng race pace thì ko ổn định do lốp tèo nhanh hơn. Nhưng tại chặng vừa rồi, Ferrari cùi cả ở hot lap lẫn race pace còn McLaren thì mạnh cả ở hot lap trong khi race pace lại cực ổn định...

Bản thân Ferrari còn không hiểu được nguyên nhân của hiện tượng này là do đâu huống hồ ta ngồi đây tán vui...:D

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: dawa

Trích đoạn: BấtHối

Các bác biết không, tại sao xe Ham tạo nên một vòng đua nhanh hơn các xe khác 1,5s, đó là bởi vì các tay đua khác chạy xe không biết tính đường, cua quá rộng hoặc không bám biên, nên đoạn đường như dài thêm ra, còn với Ham thì độ chính xác tuyệt đối, đường đua đựoc Ham chạy là ngắn nhất, đó chính là tài năng của Ham. Hí hí ;)
Bác nói giờ em mới biết đấy, trước giờ em có biết đâu

Có phải bác BấtHối là BLV Thành Lương của VTC không ạ?
Nếu đúng thì em ngưỡng mộ bác lắm đấy. [8D]

Hạng D
11/5/04
1.183
17
38
47
Vietnam

Ngoài lề F1 tý!
Hình như bác Thành Luơng cũng đi khỏi VTC rồi thì phải! :D:D:D
Chặng vừa rồi VTC - một thế giới thể thao - còn không phát cả F1 nữa chứ!

Hạng C
13/4/08
592
0
0
53

Em cũng công nhận luôn là xe Mc Laren là nhất, là số 1, là number one kể từ vòng đua ở Đức vừa rồi. Gì chứ truyền thống của Mc laren thì khỏi phải bàn cãi. Đã nói đến Mc Laren là nói đến siêu tốc độ rồi. Tuy nhiên xe của Fer cũng không tồi, theo em đánh giá thì xe Mc Laren chỉ nhỉnh hơn xe Fer nửa bánh xe là cùng. Nhưng Mc Laren lại có một tay lái tài năng tuyệt vời, đó là Ham, Ham vượt trội hơn tất cả các đối thủ khác khá xa về trình độ, đẳng cấp. Hai cái đó kết hợp với nhau tạo nên một sự vô địch tuyệt đối. Các bác biết không, tại sao xe Ham tạo nên một vòng đua nhanh hơn các xe khác 1,5s, đó là bởi vì các tay đua khác chạy xe không biết tính đường, cua quá rộng hoặc không bám biên, nên đoạn đường như dài thêm ra, còn với Ham thì độ chính xác tuyệt đối, đường đua đựoc Ham chạy là ngắn nhất, đó chính là tài năng của Ham. Hí hí ;)
Vậy bác có xem GP Pháp không ? Chú Ham chạy Mer lẽo đẽo theo sau chú Piq chạy Renault cả chục vòng không vượt qua được, chú Ham vượt trội về trình độ, đẳng cấp à
. Ở chặng đua đó xe Mer không mạnh hơn các xe khác nên ku Ham cũng không làm gì hơn được (dù ku Ham cũng rất giỏi). Đây là minh chứng rõ ràng nhất vì sao chặng này ku Ham chiến thắng như vũ bão.

@ các bác: theo em ta nên tập trung vào phân tích, tranh luận những vấn đề liên quan đến kỹ thuật, cách lái, chiến thuật hơn là đi vào tranh luận ai hơn ai. Sự hơn ở đời đôi khi không đánh giá được bằng cái họ đạt đương nhưng ngược lại, những gì ai đó đạt đương thường phản ảnh đúng khả năng của họ, điều này rất đúng trong môn thể thao này. Có ai dở mà đạt ngôi vô địc thế giới đâu...phỏng ạ...:D

Có điều ai cũng có bad day và good day...Kimi, Alonso, Lewis, Kubica, Massa...đều trải qua những điều này và đương nhiên họ không phải là những tay lái dở nếu như không nói thẳng họ là những tay lái giỏi nhất thế giới.

Vậy nên thiết nghĩ ta nên tập trung vào chuyên môn thì hơn. Fan của Kimi hay Alonso có thể dè bỉu fan của Lewis hay ngược lại, cái này em không can thiệp vì các bác đều có lập trường riêng nhưng mong các bác tranh luận trong khuôn khổ cho phép của diễn đàn.

Các bác biết không, tại sao xe Ham tạo nên một vòng đua nhanh hơn các xe khác 1,5s, đó là bởi vì các tay đua khác chạy xe không biết tính đường, cua quá rộng hoặc không bám biên, nên đoạn đường như dài thêm ra, còn với Ham thì độ chính xác tuyệt đối, đường đua đựoc Ham chạy là ngắn nhất, đó chính là tài năng của Ham. Hí hí ;)
Racing line là đường "ngắn" nhất nhưng chưa chắc bám biên hay cua hẹp là chạy trên racing line đâu bác...;)...và đôi khi chạy ngoài racing line lại là đường chạy nhanh nhất ở những điều kiện nhất định đó bác...;)

Tay đua chuyên nghiệp nào cũng "biết" tính đường bởi họ chỉ có ăn và đua...vấn đề ở chỗ đôi khi họ không thể chạy đúng theo đường họ tính. Ví dụ như một chiếc xe với setup không chuẩn thường bất ổn khi phanh và để giảm sự bất ổn, vận tốc vào cua được tay đua giảm xuống một cách có chủ đích nên ta mới có cái khái niệm apex speed.

Tuy nhiên apex speed cao chưa chắc là hay bởi đôi khi apex speed đạt cao do xe chạy high downforce khiến xe bám đường tốt hơn khi cua...nhưng bù lại vận tốc ở quảng thẳng lại bị ảnh hưởng bởi drag do xe chạy với cánh gió cao hơn...;)

Một chiếc xe nhanh trước hết phải là một "backage" nhanh và chiếc xe về nhất là chiếc xe có package tốt nhất...:)

Và với việc giành chiến thẳng ở 5 trên 10 chặng đã chạy (McLaren 4, BMW 1), Ferrari xem ra có package tốt nhất tính đến thời điểm này nếu nhìn vào bảng tổng sắp. Và đừng quên Kimi hiện đang là tay đua nắm nhiều fastest lap nhất cho đến chặng thứ 10 vừa qua...:D

Hạng C
13/4/08
592
0
0
53

Cứ cãi nhau tí cho vui mà bác, nói kỹ thuật hoài khô khan lém :D