Hạng D
17/8/09
4.676
179
63
42
Xin chào các bác
Em xin tự giới thiệu đôi chút bản thân em :
- 28t , mới lấy vợ , đang triển khai baby , ở nhà riêng nhưng ko có chỗ để xe ( nếu mua chắc gửi quanh đâu đấy ) . Em tỉ tê tâm sự mãi cuối cùng truởng phòng em cũng duyệt cho 1 con xe ( chính xác hơn là tạm đồng ý )
- Tìnhh hình là em có khoảng 32k . Em truớc giờ vẫn thích Civic , em gạt bỏ mọi bóng hồng Focus , i30 , Captiva ...vv... Nhưng vừa rồi em bị tiếng sét ái tình các bác ạ , nàng mang tên Forte Koup !!:)

Bây giờ với khoảng 32k em có thể mua dc Civic 2.0 AT 2nd hand hoặc Forte Koup new ( cố thêm tí , ko đáng kể ) . Chính vì thế em rất lăn tăn . Nay mạo muội post bài đầu tiên trên 4rum mong nhận dc lời khuyên chân thành từ các bác

Em xin nêu 1 số Ưu - Khuyết của 2 chiếc này với hoàn cảnh cụ thể của em rồi các bác khuyên em nên mua chiếc nào nhé .
Mà em cũng xin phép Mod cho em đuợc post cả box Honda lẫn box KIA để lắng nghe ý kiến cho nó công bằng . Nếu Mod ko hài lòng thì del bớt 1 bài box nào cũng dc , đừng tuớc bằng lái em

Civic 2.0 AT 2nd hand :

- Em thích Civic ! ở đâu đó em đã đọc đuợc bình chọn : Civic là sự chọn lựa tốt nhất cho nguời mua xe lần đầu . Tất nhiên nó là 2nd hand nhưng lỗi là do mình ko có tiền chứ ko phải do nó

- Nhà nội ngoại đều khuyến khích em mua 7 chỗ . Nhưng 7 chỗ thì tốn xăng , không cơ động . Em đi với nhà ngoại or với nhà nội thì chỉ cần 5 chỗ là đủ . Xác xuất pinic đại gia đình chắc chỉ 2-3tháng/lần ; ngoại trừ vài lần hiếm hoi đó ra thì còn lại bao khó khăn , xăng cộ vợ chồng em chịu hết . Tóm lại là em quay về với Civic
- Civic là Honda , mà Honda thì dù sao chat luong cũng tot và bán nó đuợc giá hơn . Vì thực ra em cũng mua xe lần đầu nên cũng "sẵn sàng" cho việc va quệt trầy xuớc , nó đỡ xót . Rồi sau bán lại thì nó cũng ko lõm lắm

Forte Koup :

- Xe đẹp , mới , ko đụng hàng . Em mà mua chiếc này em thề sẽ độ cửa gống Lambor ( em thấy Civic độ 2 cửa đầu Lambor mở lên , 2 cửa sau mở bình thuờng .... nhìn nó cứ nửa chừng thế nào ấy ) . Nhưng nếu mua coupe thì lại khó để carseat cho em bé vì mua xe cũng có mục đích phục vụ thành viên mới
- Forte Koup xe nhập , có lẽ nó ngon hơn xe LD . Nhưng xe mới quá , chưa có ai kiểm chứng chất luợng thế nào cả . Mà mua xe nhập ở salon có BH ko các bác nhỉ ? Rồi nhỡ hư hỏng thì phụ tùng có dễ kiếm ko ? ( Civic sure là dễ )
- Hix , xe new nó vẫn cứ suớng hơn 2nd hand chứ nhỉ

Câu cuối cho cả 2 xe : Bác nào có Civic 2.0 AT muốn gả thì trao đổi thông tin với em . Bác nào biết showroom nào có Forte Koup thì cho em biết để ra ngó nghiêng thử

1 câu nữa ngoài lề : Em có bạn chuyên nhập xe xịn từ US về cho salon . Nó sẵn sàng nhập xe thuờng về cho em nhưng nó chỉ lo order + ship . Về đây em tự ra HQ làm thuế . Em thì ko biết gì về thủ tục này ! Bác nào có dịch vụ lo thuế kiếm vài tờ Obama cafe thì cho em thông tin trao đổi luôn

Em xin cảm ơn cả nhà . Em mong chờ lời khuyên của các bác , cả 2 phe Civic vs Forte Koup

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
hôm nay em vừa thấy 1 chiếc Forte Koup màu bạc trong 1 bãi đỗ trên đường Phạm hùng, nhìn cũng tạm đc, đẹp hơn Civic ^^

Hạng B1
8/10/08
52
21
8
38
theo em xe nhập theo tiêu chuẩn châu âu hoặc mỹ đều tốt hơn xe lắp ráp tại VN

Hạng D
17/3/09
1.109
10
38
Phòng CSKT
Civic 2.0 AT chạy hơi ồn đó bác. Theo em thì Forte Koup là sự lựa chọn tốt nhất vì vừa là xe nhập, vừa là xe mới 100% ko lo chuyện hư hỏng, kiểu dáng cũng đẹp và thể thao.

Hạng B1
26/3/08
54
0
0
43
nếu bác ko để ý đến tiền nông và ko sợ lỗ thì mua xe kia mới còn sợ lỗ thì mua xe civic 2.0 củ ah.theo e thi honda civic LD thì được thương hiệu đi thì ồn ơi là ồn mà tay lái thì good nhất theo e biết.còn kia koup thì đẹp,kiể dáng đời mới,e chưa chạy nhưng vì xe nhập chắc khung sường cứng hơn xe LD ráp chỉ tội cái thương hiệu KIA ,nếu thương hiệu nhật thì giá phải gấp đôi.theo e thì mua xe mới cho no lành nếu tiền bạc ko thành vấn đề...

Hạng B1
8/10/08
52
21
8
38
thương hiệu KIA chạy cũng rất good, ko có gì để phàn nàn nhiều, hơn nữa đây là mẫu xe mới và đợt mà KIA đang muốn chứng tỏ thương hiệu

1 chi tiết nữa là đồ thay thế hay bảo dưỡng đều rẻ

Hạng B2
19/3/07
143
1
18
44
Hanoi-Vietnam
Vì bác chỉ nêu KIA Forte Koup và CIVIC 2.0 nên em khuyên bác chọn CIVIC. Lý do:
Đây là lần đầu bác mua xe, ngân sách cũng hạn chế, nhu cầu thì tương đối lớn (Sắp có baby, có gia đình nội, ngoại cần 5 chỗ ngồi). Mình mua xe không phải chỉ phục vụ riêng cá nhân mình mà còn để phục vụ các thành viên khác trong gia đình nữa, nhất là baby bác ah.

Về vận hành thì Civic cũng không có gì phải chê so với tầm tiền của em nó ở VN. Nhất là bác chọn được em 2nd tốt thì lại càng kinh tế

Forte Koup sẽ rất hay khi bác có 2 chiếc xe, còn nếu chỉ có mỗi em nó thôi, em e hơi bất cập bác ah.

Còn em gợi ý bác nên tham khảo thêm FOCUS đi, em này đang hot đấy, cũng vừa tầm tiền với bác. Nhược điểm lớn nhất là phải chờ thôi.

Hạng B2
1/6/05
397
104
43
Hochiminhcity
Chẳng biết khuyên thế nào khi mà cứ phải bị cái thương hiệu nó vấn vương trong đầu Bác, khuyên Bác lấy Kia rủi sau này có tí vấn đề gì tí xíu thì lại ... Thôi thì Bác cứ quyết định đại theo ý Bác đi, khi nào Bác đã trải qua xe Hàn rồi thì Bác mới thấy cái Honda, Toyota hay Ford khỉ gì thì nó cũng thế mà thôi nhất là loại LD thì lại chỉ đến thế.. chẳng thể nào hơn bản Kia hay Huyndai nhập khẩu mà theo chuẩn Châu Âu được cả

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.461
2.198
113
48
TP.HCM
Muốn sedan mà không phải coupe thì làm con Forte đủ 4 cửa đi bác, để xe em bé cho nó khỏe