Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Fortuner 2017 bị giật khi đi số 2

Tập Lái
2/12/20
2
0
1
42
Fortuner 2017 bị giật khi đi số 2

*Ảnh minh họa

Kính chào mọi người!

Xe em Fortuner 2017 số sàn, đi số 2 mà ghìm côn mớm ga thì xe rung bần bật. Thả hết côn ra sau đó đạp ga thì bình thường. Các sô khác thì đi vẫn bình thường. Xin hỏi mọi người hiện tượng như vậy là bị gì.

Cảm ơn mọi người đã đọc!

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Thử vào số hết tất cả và đạp côn thử có run không (đứng tại chổ) ? thứ hai để vào số cao nhất thí dụ 5, đạp côn, kéo thắng tay, nhả từ từ côn ra xem có tắt máy không ? (có thể dùng chân phải phụ vào chân thắng nếu sợ xe trôi) cách nấy để thử trước bộ ly hợp của côn

Tập Lái
2/12/20
2
0
1
42
Cảm ơn bác đã tư vấn.
Đậu tại chỗ thử các số khác ko bị rung. Vào số lớn nhất thì ko tắt máy. Như vậy có thể đoán là bệnh gì ko bác.

Hạng B2
1/9/20
278
241
43
32
đem vào hãng kiểm tra hộp số là biết ngay bác ợ

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Cảm ơn bác đã tư vấn.
Đậu tại chỗ thử các số khác ko bị rung. Vào số lớn nhất thì ko tắt máy. Như vậy có thể đoán là bệnh gì ko bác.
Nếu như các số kh chết ga thì khả năng có thể là chân máy ? nhưng xe 3 năm chân máy làm gì hư trùi .

À xe bạn có cảm giác yếu đi không ? tua máy là bao nhiêu ? Bác thử depart xuống (tuột) dốc .... không qua số 1 thử xem sao ? (tức là nhả thắng, đạp côn, đợi xe lăn bánh từ từ chừng 10-15 kms/h thì chuyển thẵng qua số 2 kh qua số 1) xem có êm không ? nhớ nhả từ từ nha

• Like
Reactions: singapore12
Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Nếu như các số kh chết ga thì khả năng có thể là chân máy ? nhưng xe 3 năm chân máy làm gì hư trùi .

À xe bạn có cảm giác yếu đi không ? tua máy là bao nhiêu ? Bác thử depart xuống (tuột) dốc .... không qua số 1 thử xem sao ? (tức là nhả thắng, đạp côn, đợi xe lăn bánh từ từ chừng 10-15 kms/h thì chuyển thẵng qua số 2 kh qua số 1) xem có êm không ? nhớ nhả từ từ nha
Bác Osin giỏi thật cái gì cũng biết.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Bác Osin giỏi thật cái gì cũng biết.
Vậy bác mở thớt khác chẵng liên quan xe cộ thử xem ....
Cám ơn bác, có điều là em học lóm thôi như trình giảo kim 3 búa, còn búa thứ 4 thì em kh biết :):):). Bác nói móc em à.

Em còn chơi cả thứ nầy nè

Chứ xe cộ là ... bắt buộc ... Thân !

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Vậy bác mở thớt khác chẵng liên quan xe cộ thử xem ....
Cám ơn bác, có điều là em học lóm thôi như trình giảo kim 3 búa, còn búa thứ 4 thì em kh biết :):):). Bác nói móc em à.

Em còn chơi cả thứ nầy nè
View attachment 2375043

Chứ xe cộ là ... bắt buộc ... Thân !
Trời Bác nói oan cho em, vì em đọc bài của Bác tư vấn về máy móc rất nhiều. Em rất khâm phục về kiến thức xâu rộng về động cơ oto của Bác. Em rất dốt về khoản này nên thấy bài của Bắc viết Bác là đọc kỷ để ứng dụng cho xế của mình đó mà. Thanks Bác.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Trời Bác nói oan cho em, vì em đọc bài của Bác tư vấn về máy móc rất nhiều. Em rất khâm phục về kiến thức xâu rộng về động cơ oto của Bác. Em rất dốt về khoản này nên thấy bài của Bắc viết Bác là đọc kỷ để ứng dụng cho xế của mình đó mà. Thanks Bác.
Thì cứ dọc phá tí, em còn phá cả máy nửa cơ :):):):):)

Còn ..... ráp cả nguyên chiếc tranh dành thị trường với ....Thaco nửa đó nha

Thân bác !

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Thì cứ dọc phá tí, em còn phá cả máy nửa cơ :):):):):)
View attachment 2375502

Còn ..... ráp cả nguyên chiếc tranh dành thị trường với ....Thaco nửa đó nha

View attachment 2375503

Thân bác !
Hồi mới giải phóng em có chiếc Honda 67 bị xuống cấp, em cũng biết sơ về cơ khí nên tháo cái máy ra, em cẩn thận tháo từng chi tiết sắp theo thứ tự để lắp ráp lại. Đúng là thiên bất dung nhan con chó nhà em nó đuổi con mèo chạy qua vài vòng thế là mất dấu thứ tự luôn, em đành ôm đống phụ tùng như: Piston, bạc, nồi, bộ số...đem ra tiệm nhờ ráp lại. Nhớ đời em không bao giờ Tây máy nữa. Hic hic

• Haha
Reactions: tenxo and PMH82