Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon
denonjamo nói:
datankhang nói:
denonjamo nói:
FORTUNER
Ưu:
-Gầm cao lội nước,ổ gà ổ voi thoải mái (Chỉ có 1,tìm mãi chả thêm được cái nào,TOYOTA mừ
)
Khuyết:
-Trọng tâm cao->tròng chành,đi tốc độ cao nguy hiểm,cua dể lật.
-Máy 2.7 nhưng ko bốc bằng Grandis,băng sau cùng ko thoải mái
-Giờ này mấy giờ rồi mà 2 bánh sau vẫn là phanh tang trống?
GRANDIS
Ưu:
-Đầm,đi êm,vô cua tự tin hơn hẳn FO
-Ghế sau ngồi có thể bật dựa,thoải mái ko đụng đầu,ngồi ko sốc
-Máy bốc hơn FO 2.7 nhiều,vượt xe khác cái vù(xe có dung tích tương đương) Cái này sướng nhất.
-4 phanh đĩa
Khuyết:
-Nước ngập,ổ gà,voi phải rón rén. (mỗi 1 cái nì thui,khuyết điểm chung của xe gầm thấp)

Ở đây e không bàn đến nội ngoại thất nhe,mặc dù ý kiến vote cho ngoại thất Grandis,cái đó khách quan mà,tuỳ người thôi.Ta chỉ bàn đến những cái cụ thể thấy và cảm nhận được thôi.Còn vụ giá cả sau này bán thì thực tế đến bây giờ cho thấy Grandis cũng ko mất giá nhiều đâu,thử dạo 1 vòng box Mit sẽ thấy ngay.
@ datankhang: Chịu khó làm thêm vài post nữa lên level rùi đó bác.

Các bác tham khảo link này nói về độ an toàn Fortuner nhé,chính vì 2 bánh sau dùng tang trống,và trọng tâm cao nên khi đi qua đường gợn sóng thì bánh sau thắng ko ăn so với bánh trước hay nói cách khác lực phanh ko đều giữa trước và sau nên xe bị LẬT VO TRÒN ở tốc độ 90 km/h.Trong khi cùng thời điểm đó chiếc ISUZU khác vượt qua mặt mà ko bị gì với tốc độ trên 110 km/h.Link này còn đề cập đến vấn đề nữa là,đâu phải chỉ có FO là SUV gầm cao,những hiệu khác cũng có SUV gầm cao như vậy mà ko bị trường hợp này.Chứng tỏ ko phải do tài xế.
http://kapteincaprivi.com/2008/11/28/toyota-fortuner-nearly-kills/
Em chỉ đưa ý kiến cá nhân và tài liệu các bác tham khảo thôi,mua xe còn tuỳ sở thích nữa,các bác đừng ném đá tội em.

@denonjamo:e chủ yếu học hỏi kinh nghiệm để chạy xe thôi bác ui,chứ post bài để lên leveil à

nếu bác nói phanh tang trống lực phanh kg điều vậy những chiếc xe tải của ISUZU từ 1T4 trở lên nó xài tang trống cho bánh sau vậy nó chạy 90km/h nó lật hết à
_bác đem GD ra rồi so với FT của e nè 3 người cao 1m65/nặng 65kg ngồi băng sau nhé
Bác nói đem FO ra so với Grandis ngồi băng sau 3 người thì chứng tỏ bác không có nghiên cứu cái spec của Grandis và thậm chí bác chưa ra băng sau xe Grandis xem chứ đừng nói là ngồi thử nữa mà bác nói vậy.Này nhé,G là xe 7 chổ,băng sau ngồi 2 người,nhưng thiết kế ngồi thoải mái hơn FO,có chổ để tay,có chỉnh lưng ghế.Còn FO là xe 8 chổ,băng sau 3 người mừ!
Lại càng buồn cười khi bác đem so sánh với phanh tang trống của xe TẢI,ở đây đang nói dòng xe du lịch mà??? Thế xe tải nó có dám đi nhanh vô cua hay chạy tốc độ cao như xe du lịch ko? Nó là xe chở hàng mà,xe chở người thì khác chứ,nếu bác nói phanh tang trống vẫn an toàn như bao xe khác thì bác thử tìm xem những dòng xe CHỞ NGƯỜI cao cấp như: X5,Acura,GL... Sao họ ko dùng drum brake vậy? Nếu độ an toàn như nhau thì tội gì phải đưa thêm 2 cái thắng đĩa vô bánh sau? Để nó đẹp hơn à? Bác nói vậy có nghĩa là bác tự so SUV TOY FOTUNER với TRUCK??
(À có thể đúng vì nó dùng chung chassis với TOY HILUX bán tải
)
Bác post gần 500 bài rồi mà sao những cái cơ bản vậy mà bác còn nhầm được ta?
Nói chung là ko phải cứ đi trên 90 km/h là lật.Mà ở những đoạn đường sóng trâu,điều kiện đường xá ko tốt,có sự cố gì thì rủi ro rất cao.Bác chịu khó xem kỹ cái link trên nhé,đó là kinh nghiệm trải qua của người ta kể lại cho mình tham khảo.

e thì chưa dược vinh hạnh ngồi lên GD bác à,nhưng FT ghế sau nó cũng chỉnh dc lưng ghế nhá
còn e dã post gần 500 bài dể tham khảo và học hỏi thêm thui,chứ e ít học lắm ạ vì mới học tới lớp 5 là bị duổi rồi với cái tội vổ mông cô giáo,nên bác dưa cái dường link nó tòan tiếng anh kg làm sao mà e biết dọc,nhờ bác dịch ra dể tụi e học hỏi thêm chứ .
e mua FT về cho ông già lâu lâu lấy di nhậu chơi chứ chạy mấy con suv này cũng chán,kg bằng con hatchback của e vì nó chạy trong thành phố kg có phê.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
5/5/07
51
0
0
@ datankhang:
Hatchback là gì nhỉ? Là dòng xe có 5 cửa hay 3 cửa,nói chung là xe có đuôi vát thẳng phía sau,cửa mở phía sau,tích hợp khoang hành lý vô cabin xe,thế thì Matiz,Kia morning cũng là hatchback mà? Thuật ngữ hatchback nói lên kiểu xe dạng xe thôi mừ.
E không biết ý bác nói mua FO để bố của bác đi nhậu còn bác mua con hatchback matiz hay kia morning để mình chạy.Vậy cũng tốt,ưu tiên xe tốt cho ông già chạy-> có hiếu.Hoặc hay là bác có ý nói là mua FO chỉ để bố đi chợ,nhậu nhẹt đây đó,còn bác sẽ đi con xe xịn hơn,vip hơn????
Nếu vậy thì bác nên nói là : bác đi M3 convertible,Acura MDX sport package hay gì đó có vẻ hay hơn ko nè?
Khổ nổi như bác tự khoe là học chưa xong lớp 5 đã bị đuổi vì tội dê cô giáo nên e cũng phần nào hiểu được trình độ tiếng Anh của bác và e đã sửa lại ý của bác như trên rùi đó.
Và vấn đề quan trọng ở đây đó là: Chúng ta đang thảo luận phân tích cái hay cái dở của 2 loại xe Grandis và FO.Thì mình cùng nhau học hỏi thế thôi,cứ nhằm 2 xe này mà mình nhau phân tích để những anh em sau có đường hoặc có hướng lựa chọn mua xe sao cho phù hợp với mục đích sử dụng và sở thích của mình nhất.Cùng nhau phát triển để OS ngày càng mạnh về chất chứ ko phải mạnh về lượng mà nhảm nhí.
Đằng này bác lại BỔNG DƯNG MUỐN KHOE XE HATCHBACK,mà ko biết nghĩa của nó là gì? Bác có cảm thấy ý kiến của bác nó lạc đề và vô duyên ko?
Xe xịn cở nào thì anh em trên OS này e nghĩ cũng có mà bác.
Vài dòng góp ý.

Hạng B2
2/12/09
466
11
18
em xin các bác!đừng tranh luận gay gét quá mà mất hoà khí ah em os!theo quan điểm quả em là " thích em nào thì đâm em đó" mệt đừng nghe ai nói thề này thế khác!đâm là đâm ý quên " thích là mua"

Hạng B2
12/4/09
206
7
18
47
HCM
Theo ý mình.
1. Nếu chủ yếu chạy trong TP: --> Grandis
2. Nếu chạy đi tỉnh nhiều: --> Fortuner

Hạng D
14/7/09
2.098
494
83
40
Quận 12
peterhcmc nói:
Theo ý mình.
1. Nếu chủ yếu chạy trong TP: --> Grandis
2. Nếu chạy đi tỉnh nhiều: --> Fortuner

Ủng hộ ý kiến của bác mỗi xe điều có những ưu và khuyết điểm,chúc tất cả các bác luôn hạnh phúc khi cầm lái vợ 2 mà mình đã chọn.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Rút cuộc em thấy chẳng xe nào là rác hết . Mỗi xe nó sẽ có giá trị trong từng hoàn cảnh riêng . Rạn đít đi trong TP đẹp, sang trọng . Fortuner thì cho các bác nào thích offroad giống vầy http://www.otosaigon.com/forum/m1859387.aspx

Nói chung các bác bớt dèm xĩa nhau thì sẽ thấy mỗi xe có 1 thế mạnh riêng :D

Hạng B2
21/3/07
422
3
18
adco nói:
Rút cuộc em thấy chẳng xe nào là rác hết . Mỗi xe nó sẽ có giá trị trong từng hoàn cảnh riêng . Rạn đít đi trong TP đẹp, sang trọng . Fortuner thì cho các bác nào thích offroad giống vầy http://www.otosaigon.com/forum/m1859387.aspx

Hihi..lói thế này thì hòa vốn quá. Matiz cũng có thế mạnh riêng: giá rẻ, ăn uống ít, trong phố dễ luồn lách, vất đâu cũng được khỏi lo bị vặt đồ. Diễn đàn là để tranh luận chứ cứ chốt "mỗi xe có thế mạnh riêng" thì lên đây nói chuyện gì nhỉ:D

Hạng D
9/5/06
2.453
343
103
streaker nói:
adco nói:

Hihi..lói thế này thì hòa vốn quá. Matiz cũng có thế mạnh riêng: giá rẻ, ăn uống ít, trong phố dễ luồn lách, vất đâu cũng được khỏi lo bị vặt đồ. Diễn đàn là để tranh luận chứ cứ chốt "mỗi xe có thế mạnh riêng" thì lên đây nói chuyện gì nhỉ:D

em thấy đâu có hoà vốn đâu, đúng là mởi xe có thế mạnh riêng, cái khó là xác định nhu cầu chính xác của mình và gia đình minh để mua xe cho phú hợp. Theo em ba1c chủ thớt cứ tham khảo ý kiến gia đình (đối tượng được phục vụ) nhu cầu như thế + ý thích của mình có thể tăng giảm bao nhiêu nào rồi cưới cứ cưới em đó. Nhiều lúc hỏi riết tẩu hoả rồi không biết mua gì, nhất là giá thuế hình như gần tăng thì phải :cool::cool::cool::cool:
chúc Bác chủ thớt sớm cưới được vợ :D:D:D:D:D

Hạng D
1/8/09
3.039
14
38
tp.hcm
Khổ các bác ghê, đây là diễn đàn Toyota, vô đây thảo luận về Toyota thôi, nói về những kinh nghiệm của mình khi cầm lái những xe này, còn muốn nói Grandis thì qua diễn đàn Mitsubisi thảo luận những điểm mạnh điểm yếu về Grandis. Tự nhiên bác chủ thớt vô diễn đàn toyota để hỏi nên chọn mua xe FT hay G thì không hợp lý. Làm các mem trong này cứ nói qua nói lại, rốt cuộc chẳng được gì mà còn mất hòa khí.

Bác MOD xem thế nào nên xóa những topic liên quan đến việc so sánh giữa xe này với xe khác trong diễn đàn.